สงสัยเรื่องราวของยูดาส อัครสาวกผู้ทรยศพระเยซูเจ้า

ในพระวรสารของนักบุญมัทธิวกล่าวว่า
มัทธิว27:5 ยูดาสจึงโยนเงินทิ้งไว้ในพระวิหาร แล้วไปแขวนคอตาย
แต่ในกิจการอัครสาวกบอกว่า
กจ 1:16- 20 16 พี่น้องทั้งหลาย จำเป็นที่พระคัมภีร์จะต้องเป็นจริงตามที่พระจิตเจ้าทรงใช้พระโอษฐ์ของกษัตริย์ดาวิดตรัสล่วงหน้าถึงยูดาส ผู้นำคนมาจับกุมพระเยซูเจ้า 17ยูดาสผู้นี้เคยเป็นคนหนึ่งในคณะของเราและร่วมภารกิจกับเรา
18ยูดาสผู้นี้นำเงินที่ได้มาจากการประกอบอาชญากรรมไปซื้อที่ดินแปลงหนึ่ง เขาล้มคว่ำลงที่นั่น ท้องแตกไส้ทะลัก 19ผู้อาศัยในกรุงเยรูซาเล็มทุกคนรู้เรื่องนี้ดี จึงเรียกที่ดินแปลงนั้นตามภาษาของเขาว่า “ฮาเคลดามา” (hakeldama) แปลว่า “นาเลือด” 20เพราะมีเขียนไว้ในหนังสือเพลงสดุดีว่า
‘ขอให้ที่อยู่ของเขาถูกทิ้งร้าง
อย่าให้มีผู้ใดอาศัยอยู่เลย‘
ช่วยอธิบายให้เราฟังหน่อยได้ไหมครับ ตามที่เราเข้าใจคือยูดาสแขวนคอแล้วศพเน่าจนร่วงลงมาที่พื้นใช่ไหมครับ ถ้าเราเข้าใจผิดช่วยอธิบายให้เราฟังหน่อยนะครับ ขอบพระคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่