... ยำส้มโอ(น้ำปลาร้า) ...

กระทู้สนทนา
เมื่อเช้าซื้อส้มโอมาค่ะ  ไม่เปรี้ยวนะแต่ว่าชิมแล้วรู้สึกไม่ค่อยอร่อย อาจเพราะติดรสขมนิดๆ

ก็เลยคุ้ยๆดูในตู้เย็นว่ามีอะไรพอจะมาดัดแปลงได้บ้าง

แกะส้มโอเป็นชิ้นเล็กๆ

หั่นหมูยอแล้วลวก
ผ่าครึ่งมะเขือเทศ
เด็ดใบบัวบกใส่เพิ่มสีเขียว
หยอดถั่วลิสงลงไปหน่อย

ราดน้ำยำ เป็นน้ำยำที่ใส่น้ำปลาร้านิดนึง ทำแบบน้ำส้มตำค่ะ เปรี้ยวเค็มนัวใส่พริกนิดเดียว คลุกเคล้าอย่างเบามือ

ได้ยำส้มโออร่อยสดชื่นที่รสชาตินัวเบาๆ

หม่ำแก้เซ็งในวันอากาศร้อนจัด

เปิดแอร์เย็นฉ่ำ นั่งหม่ำอร่อยอยู่บ้านดีที่สุด

ขอให้เป็นวันที่ดีค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่