สภาวะที่เกิดขึ้นควรไปต่อยังไงคะ

เรานั่งสมาธิหลังจากตื่นนอนและก่อนนอน ใช้เวลาประมาณ10-20นาทีในการเข้าสู่สภาวะจิตรวม(?) คือมันว่างๆ โล่งไปหมด ไม่ใช่การเข้าภวังค์แบบหลับแน่นอน มีสติรู้ตัวในขณะนั้น แต่บางอย่างอธิบายไม่ถูกค่ะ เหมือนวูบวาบ เอียงไปมา หรือขยายออก สรุปว่าเราเจอสภาวะนี้แล้วตั้งจิตให้นิ่งไม่ได้ค่ะ มันกลัวตายหรือไม่แน่ใจเหมือนกัน เลยพยายามสูดลมหายใจ ทำความรู้สึกทั่วกายเพื่อให้มันหายไป เคยลืมตาขึ้นทันทีครั้งหนึ่ง เบลอไปหมดเลยค่ะ มารอบหลังๆเลยไม่ลืมตาก่อนแล้ว เคยถามคนที่คิดว่าเขารู้ก็บอกให้ดูเข้าไปๆ ไอ้เราก็พยายามแล้วแต่ไม่ได้จริงๆ เพราะเราไม่มีครูบาอาจารย์คอยกำกับ จึงอยากถามว่าเราควรหาครูฯที่รู้ หรือไปต่อเองยังไงจึงจะถูกต้องคะ แล้วสภาวะนี้เรียกว่าอะไรคะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่