ผัดคะน้าปลาอินทรีย์ & ผัดกะหล่ำปลีปลาอินทรีย์ กินกับข้าวร้อนๆ อากาศหนาวๆ 😃😄🤤😋✌

อากาศหนาวๆๆๆ ผมสั่งซื้อปลาอินทรี หั่นชิ้น เนื้อปลาชิ้นไม่ใหญ่ แต่ไม่เค็มมาก ผัดแล้วได้เนื้อเยอะ ถือว่าไม่แพง ๆ อยากกินคะน้าปลาอินทรี หรือ คะน้าปลาเค็ม แบบอร่อยๆ หอมๆ เหมือนที่กินที่ปัตตานี  
           เมนูนี้ ใช้คะน้าฮ่องกง ผมผัดกับปลาอินทรี  กินแล้วเหลือเนื้อปลาอีกเยอะ เสียดาย ไปกาด เจอกะหล่ำปลี หัวละ 10 บาท เอามาแกะๆ  เป็นชิ้นๆ สัก ครึ่งหนึ่ง มาผัดอีกรอบ ก็ยังอร่อยดี ท่านใดอยากเปลี่ยนเมนู ลองดูนะครับ ทำง่ายๆ 

ผัดคะน้าปลาอินทรี หรือ ผัดคะน้าปลาเค็ม  วิธีทำไม่ยาก 
1. เตรียมวัตถุดิบ ปลอกโคนคะน้าออกหน่อย จะได้ไม่เหนียว หันเป็นท่อนๆ 
2. ตั้งกระทะ ใส่น้ำมันมะพร้าวลงไป ทอดปลาอินทรี  ให้เหลืองนิดๆ ไม่ต้องสุกมาก อย่าให้เกรียม เสร็จแล้วแยกไว้ 
3. ตั้งกระทะ ใส่น้ำมันมะกอก ชนิดทอดลงไป (หรือน้ำมันมะพร้าวก็ได้) เจียวกระเทียมให้หอมๆ 
4. เอาคะน้าลงไปผัด ตามด้วยพริกขี้หนูทุบ   
5. ปรุงรส ด้วยซอสหอยนางรม น้ำตาลนิดหน่อยเพื่อตัดรสเค็มของปลาอินทรี และเติมน้ำมันงา โรยหน้าด้วยพริกไทย 

เกะเอาแต่เนื้อ 

อร่อยเลยครับ กินกับข้าวสวยร้อนๆๆๆ ในอากาศหนาวๆ นะ สุดๆ  
      กินเสร็จ ผักหมดส่วนเนื้อปลาอินทรี ยังเหลืออีกเยอะเลย เสียดายมากๆๆๆ เศรษฐกิจแบบนี้ต้องประหยัดๆๆ 
         ตกเย็น ไปเดินกาด โอ้ยๆๆ เจอผักเยอะเลย เห็นกวางตุ้งดอกเหลืองๆ อยากกินจอผักกาด เจอผักพื้นเมือง อยากกินแกงแค แต่ต้องสมาธิๆๆ ควบคุมความอยาก แล้วกลับมาที่ ผักที่จะผัดกับปลาอินทรี ที่เหลือ เดินไปมา สรุปที่กะหล่ำปลีได้มาหัวหนึ่ง 10 บาท 

กะหล่ำปลีผัดปลาอินทรี  หรือกะหล่ำปลีผัดปลาเค็ม
                 วิธีทำง่ายๆ เลย 
1. เตรียมวัตถุดิบ แกะใบกะหล่ำปลี ใช้หักเอา ฉีกเป็นชิ้นหยาบๆ  แช่ด้วยน้ำส้มสายชูผสมน้ำ แล้วล้างน้ำสะอาดอีกรอบ 
2. ตั้งกระทะ ใส่น้ำมันมะกอก ชนิดทอดลงไป (หรือน้ำมันมะพร้าวก็ได้) เจียวกระเทียมให้หอมๆ 
3. เอาใบกะหล่ำปลี ลงไปผัด ตามด้วยพริกขี้หนูทุบ   
4. ปรุงรส ด้วยซอสหอยนางรม น้ำตาลนิดหน่อยเพื่อตัดรสเค็มของปลาอินทรี และน้ำมันงา โรยหน้าด้วยพริกไทยกับพริกคั่วหอมๆ 
           กินกับข้าวสวยร้อนๆๆๆ ในอากาศหนาวๆ เช้านี้ 14 องศา อร่อยเลยครับ   

เช้านี้ อากาศเย็นๆ ดอกสร้อยสายเพชรก็ยังเหลือความงามรับลมหนาวอยู่เลย 

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่