เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

แบ่งปันสูตร หมูปิ้งเสียบไม้ หมูนุ่มๆ หอม มัน กลมกล่อม

เมนูเช้าๆ ที่สะดวก และแสนที่จะอร่อย จะเป็นอะไรไม่ได้ นอกจาก “ ข้าวเหนียวหมูปิ้ง” นั่นเอง ที่ไม่มีใครไม่รู้จัก
เพราะจะเห็นปิ้งกันควันขโมงในทุกๆเช้า สำหรับนักเรียน คนทำงาน จะนิยมซื้อทานกันมาก
วันนี้หมูหิวจึงมาเสนอ วิธีทำ หมูปิ้งเสียบไม้
เผื่อบางท่านอาจจะเอาไปสร้างอาชีพก็ได้นะคะ
พร้อมแล้ว เรามาทำกันเลยดีกว่าคร้า...
V
V
V
วัตถุดิบและส่วนผสม
หมูเนื้อแดงติดมัน  1 กิโลกรัม
กะทิ  225 กรัม
กระเทียม 10 กรัม
รากผักชี 12 กรัม
พริกไทย 2 กรัม
ลูกผักชี 6 กรัม
น้ำตาลปี๊บ 100 กรัม
ซอสหอยนางรม 50 กรัม
ซอสปรุงรส 42 กรัม
ไม้เสียบลูกชิ้น
เรามาเริ่มทำกันเลยคร้าาาาาาา
V
V
V
ขั้นตอนแรกให้นำลูกผักชีมาคั่วให้หอม แล้วนำมาบดหยาบๆ

V
V
V
จากนั้นมาหั่นเนื้อหมู ** หั่นแต่แนวขวางของเส้นเนื้อหมู **

V
V
V
ทำสามเกลอ โดยเอา กระเทียม รากผักชี พริกไทยมาตำรวมกัน

V
V
V
จากนั้นมาทำน้ำหมักเนื้อหมู โดยนำน้ำตาลปี๊บมาละลายกับกะทิ
พร้อมปรุงรส ด้วยซอสน้ำมันหอย และซอสปรุงรส ค่ะ

V
V
V
นำสามเกลอและลูกผักชีตำหยาบ ใส่ลงไป คนส่วนผสมให้เข้ากันเลยคร้าาา

V
V
V
นำหมูที่หั่นลงไปหมัก แล้วแช่ตู้เย็น ประมาณ 3 ชั่วโมง
เพื่อให้น้ำหมักได้ซึมเข้าเนื้อหมูของเราค่ะ

V
V
V
นำไม่เสียบลูกชิ้น ไปแช่น้ำทิ้งไว้ อย่างน้อย 3 ชั่วโมง
เพื่อให้อุ้มน้ำ ไม่ติดไฟง่ายในตอนย่างหมู

V
V
V
ครบ 3 ชั่วโมงแล้ว ให้นำมาเสียบไม้ โดยเรียงหมูบนเขียง
แล้วใช้ไม้เสียบลูกชิ้นเสียบเนื้อหมู
หรือหากทำทานเอง สามารถเสียบตามใจชอบได้เลยค่ะ
เสียบเสร็จแล้ว เรียงใส่ถาดให้เรียบร้อย แล้วนำแช่ช่องฟรีส 1 คืน เพื่อให้หมูเซทตัวตามที่เราต้องการ
แต่หากรอไม่ไหว แบบไหนฉันก็ทานได้ ก็นำมาย่างได้เลยคร้าาาา ^^
ปล1. โดยใช้พลาสติกรองเพื่อไม่ให้หมูติดถาดด้วยนะคะ
ปล2. อย่าเพิ่งทิ้งน้ำหมักหมูที่เหลือนะคะ เพราะเราจะเอาไปทาหมูระหว่างที่ย่างค่ะ

V
V
V
จากนั้น ก่อเตา เพื่อย่างหมูได้เลยค่ะ 
นำน้ำที่เหลือในขั้นตอนหมักหมู มาทาระหว่างที่ย่างด้วยนะคะ

V
V
V
หมูปิ้งของเรา ก็จะออกมาน่าตาแบบนี้คร้าาาา น่ารับประทานไหมคะ

เสร็จแล้วค่ะ หมูปิ้งหอมๆ หมูนุ่มๆ รสชาติกลมกล่อม ไว้ทานจุกๆไปเลยยยยยยย
หมูหิวต้องขอตัวไปนึ่งข้าวเหนียวร้อนๆ ไว้ทานกับหมูปิ่งก่อนนะคะ
v
v
lovelove  ขอขอบคุณสูตรเด็ด https://menu-ded.com นะคะ lovelove

พลุโอ่งพลุโอ่งพลุโอ่งพลุโอ่ง

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่