ทะเลาะกันแย่งที่ชาร์จไฟในปั๊ม ควรแก้ปัญหาอย่างไรดี

สวัสดีเพื่อนๆ ชาว Pantip วันนี้ผมขอยกประเด็นหนึ่งที่ผมก็คิดไว้สักพักแล้วว่า มันอาจจะเกิดขึ้น
โดยผมเห็นรุ่นพี่ที่เป็น Friend ท่านหนึ่งได้แชร์ภาพ เกี่ยวกับผู้ใช้รถ EV ยี่ห้อนึงสีเดียวกัน, รุ่นเดียวกันมาทะเลาะกันหน้าตู้ชาร์จไฟในปั๊ม
จะท้ากันต่อย เพราะจะแย่งกันชาร์จไฟ
โดยคันนึงจองแอป ไว้แล้ว อีกคัน มาเสียบชาร์จหน้าตู้ก่อน จึงไม่พอใจทะเลาะกัน และสุดท้ายไปโรงพัก 

แน่นอนครับว่า Demand เพิ่ม Supply ไม่พอ ก็จะเกิดเหตุการ แบบนี้ ผมจึงมองว่า Facility โดยภาพรวมของประเทศไทยเรายังไม่เอื้อต่อการชาร์จไฟเท่าไร 
เพราะ แท่นน้อย ชาร์จทีกินเวลานาน  อากาศร้อน ต้องมารอเสียเวลา คนก็หงุดหงิด 

ผมมองวิธีแก้ปัญหาประเด็นนี้ คือ ควรยกเลิกการชาร์จฟรี ให้หมด เพราะจะทำให้คนจะชาร์จต้องมีการวางแผน มากขึ้น 
ควรต้องจ่ายเงินในแอป เพื่อล็อกเวลาเอาไว้ก่อน มาถึงหน้าตู้ Scan QR และถ้าคนที่จ่ายไว้แล้วไม่มาภาพใน กี่นาที ก็ ควรต้องตัดสิทธิ์ ออกไปทีหลัง 
ซึ่งอันนี้เป็นแค่ไอเดียเท่านั้น ทำจริงได้ไหม อันนี้ผมว่าขึ้นกับการวางระบบหลังบ้าน ซึ่งอาจจะทำจริงไม่ได้ก็เป็นไปได้ครับ 

กับอีกแนวทาง เลย คือ ต้องจ้างเจ้าหน้าที่เพื่อมาดูแลตู้ชาร์จโดยเฉพาะ ซึ่งก็จะเพิ่มต้นทุนขึ้นไปอีก 

ซึ่งเพื่อน มีความคิดเห็นอย่างไรกับเคสนี้กันบ้าง อยากให้แชร์แนวทางแก้ปัญหากันครับ เพราะในอนาคต คนออกรถ EV หรือ PHEV ก็คงจะมากขึ้นอีก และก็เป็นไปได้อีกที่ปัญหาเหล่านี้จะมีมากขึ้นตามมา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่