ผลตรวจสุขภาพประจำปี ไขมันในเลือดเกิน คุมอาหารก็แล้ว ออกกำลังกายก็แล้ว ต้องทำยังไงอีกดี

เกริ่นก่อนว่า ปกติเราค่อนข้างคุมอาหารค่ะ เลี่ยงของทอด ของมัน ของหวาน
แต่ชอบกินนมเนยชีส ไข่ และชอบกินถั่วค่ะ ถั่วดำ ถั่วแดง ถั่วเขียว เม็ดมะม่วง กินทุกวันค่ะ
ออกกำลังกายด้วยการวิ่ง 30 นาที สัปดาห์ละ 4-5 วันค่ะ

ผลตรวจเลือดออกมา
น้ำตาล           85 .. OK
cholesterol   227  ... สูง T_T
Triglyceride   69 ... OK
HDL            103 ... OK
LDL             110  ... OK
มีคำแนะนำแนบในผลการตรวจ ว่า cholesterol สูงให้งดอาหารมันๆและออกกำลังกาย

ซึ่งปกติก็ไม่ได้กินอาหารมันๆอยู่แล้ว ออกกำลังกายก็ทำแล้ว 
หรือต้องลดพวกนมเนยชีสและถั่วลงคะ ของโปรดทั้งนั้นเลย ตัดใจไม่ลง 

เพื่อนๆมีคำแนะนำอื่นๆบ้างไหมคะ อยากได้ไอเดียอื่นๆ เผื่อจะมีประเด็นอื่นที่เรามองข้ามไปค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่