ปลาฟิชโช่ตายโดยไม่ทราบสาเหตุ

เลี้ยงปลาฟิชโช่ เราเลี้ยงตู้24นิ้ว วัดค่าน้ำก่อนลงปลา(ประมาณ24-28ppt เราวัดจากน้ำที่ร้านใส่มาด้วยและอุณหภูมิประมาณ25-27 °c) เปลี่ยนน้ำออก30%ทุกอาทิตย์ ใช้น้ำประปาพัก3-5วันเปลี่ยน  อาหารคือหนอนแดงแช่แข็ง เราดูน้องกินตลอดและมั่นใจว่าไม่มีอาการท้องอืดเพราะเราให้อย่างพอดี จนมีช่วงนึงที่น้องสีคล้ำๆเหมือนจะป่วย แถมชอบนอนนิ่งๆปกติน้องชอบว่ายและน้องไม่เคยมีสีคล้ำมาก่อนเลยตั้งแต่เอามา เราไปหาข้อมูลมา บางคนบอกเค้าเครียดให้ลองเพิ่มเกลือเราก็ลองเพิ่ม แต่น้องดูไม่ดีขึ้นเลย(เราไม่ได้เพิ่มเกลือลงไปทีเดียว แต่ค่อยๆเพิ่ม) เราจึงลองเปลี่ยนน้ำออก50% น้องก็ไม่ดีขึ้น ตอนประมาณตีสามเราเห็นน้องนอนก้นตู้แต่ยังไม่ตาย น้องตัวคล้ำจนเรากลัว เช้าวันต่อมาตอนประมาณ10โมง เราตื่นและน้องไปแล้ว เราอยากถามว่าเราทำอะไรผิดพลาดไปรึเปล่าคะ เราเลี้ยงทั้งปลากัด ปลาเสือ ปักเป้าแคระ กุ้ง คูลี่ หรืออื่นๆรวมๆเยอะมาก แต่น้องไม่เป็นไรกันเลย(เราเอนเอียงความเอาใจใส่ให้ฟิชโช่มากกว่าด้วยซ้ำ) แต่ฟิชโช่เป็นอะไรคะ เราไม่รู้สาเหตุจริงๆ เรายังสงสัยมาตลอดค่ะ แต่ก็ยังมีอีกอย่างนะคะที่เราสงสัยว่าจะเกี่ยวไหม คือตอนน้องเสียอ่ะค่ะ เราเอาตู้น้องไปล้าง(ตู้นี้เคยเลี้ยงปลามาก่อนนะคะก่อนจะมาเลี้ยงน้องแต่ปลาที่เลี้ยงก็เสียค่ะไม่ทราบสาเหตุเหมือนกันแรกๆก็เดาว่ากินเยอะคงไม่มีอะไร) พอเราล้างเสร็จก็เอามาเช็ด เราถูตามซอกๆเราได้คราบกาวเป็นปื้นๆมาเลยค่ะ ค่อนข้างเยอะเลยกว่าจะถูหมด เราเลยสงสัยว่าอันนี้เกี่ยวไหมคะ ตอนนี้เราเอาซีลอนมาเลี้ยง2ตัวด้วยแต่ให้น้องพักในถังพักปลาก่อน ไม่กล้าเอามาลง เราควรซื้อตู้ใหม่ไหมคะ หรือใครพอรู้ว่าน้องเป็นอะไรช่วยตอบหน่อยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่