สามีไปหาญาติและครอบครัวฝั่งตัวเอง แทบจะทุกอาทิตย์ ยังงี้เป็นลูกแหง่ รึเปล่าคะ?

สอบถามหน่อยค่ะ 
เนื่องจากสามีเป็นคนจีน อยู่ในครอบครัวตระกูลใหญ่
จะมีนัดกินข้าวไปเจอญาติเกือบทุกอาทิตย์ ยังงี้คือปกติไหมคะ?

พอดีเรามาจากตระกูลเดี่ยว แล้วปกติไปเจอแม่ แค่ปีละครั้งถึงสองครั้งค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 9
งั้นเราคงเข้าใจผิดมาทั้งชีวิตเลยนะสำหรับคำนี้ 🤨

สำหรับเรานะ

คนที่ต้องวิ่งไปซุกใต้ปีกพ่อแม่ทุกครั้งเมื่อทำผิดต่อคนอื่น และไม่กล้าออกมายอมรับความจริงหรือผลการกระทำของตัวเอง , คนที่ไม่รู้จักโต คนที่ต้องให้ที่บ้านช่วยเหลือส่งเสียเลี้ยงดูเหมือนเด็กเล็กเล็ก คือ “ ลูกแหง่ “ สำหรับเราค่ะ

สิ่งที่คุณเล่ามา สำหรับเรา เรียกว่า “ กตัญญู “ ค่ะ
อย่าไปหาความหมายหรือคำนิยามในสิ่งที่เค้าเป็นเลยเนอะ

ลองเปลี่ยนมา “ เข้าใจ “ เค้าแทนสิคะ

เข้าใจว่าคนเรามันเติบโตและถูกเลี้ยงดูมาในครอบครัวที่ต่างกัน และเข้าใจว่าสิ่งที่เค้าไปทำมันไม่ได้ผิดบาป รวมถึงน่าจะเป็นตัวอย่างที่ดีให้ลูกให้หลานเห็นต่อไปในอนาคตนะคะ

เค้าปฏิบัติกับครอบครัว,บุพการี หรือผู้มีพระคุณต่อเขาเยี่ยงใด เขาก็จะมีต้นทุนไปสั่งสอนลูกหลานเขาเยี่ยงนั้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่