ถ้าจิตสุดท้ายเผลอคิดเรื่องกามทางเพศ ตายไปจะไปจุติเป็นอะไรครับ

ผมทำงานรับจ้างวาดภาพมากมาย ซึ่งหลายๆ ภาพจำเป็นต้องวาดผู้หญิงสวยๆ รูปร่างดีๆ เยอะ ยอมรับว่าถึงแม้ภาพที่ผมวาดโดยรวมจะไม่ได้สื่อความหมายส่อเสียดทางเพศอะไร แต่จิตก็ทำให้คิดพอสมควรอยู่ มันยากที่จะระงับ พอวาดเสร็จ มันก็ไม่รู้สึกอะไร อารมณ์ก็ค่อยๆ ดับไป แต่ผมสงสัยว่า ถึงแม้ผมจะรักษาศีล ๕ ทาน ภาวนา วิปัสสนากรรมฐานอย่างต่อเนื่อง แต่เพิ่งเพียรทำได้ไม่ถึงปี ถ้าผมตายตอนที่กำลังวาดภาพและจิตกำลังคิดไปในเรื่องกามทางเพศ ตายไปผมจะไปเกิดหรือจุติเป็นอะไรครับ?
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่