เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

พ่อค้าแม่ค้า ขายของ Shopee Lazada โปรดเตรียมตัวให้ดี

แน่นอนว่า 2021 เป็นปีทองแห่งวงการขายของออนไลน์อย่างเห็นได้ชัด เพราะมี COVID19 ที่ทำให้อะไรๆก็ต้องย้ายไปอยู่บนโลกออนไลน์
ธุรกิจขายของออนไลน์จึงเป็นตัวเลือกแรกๆที่ใครๆหลายคนโดดเข้าไปเล่น 

และหนึ่งในทางเลือกสำหรับการขายของออนไลน์ ที่เหล่า youtuber แนะนำกันก็คือ ขายของบน Shopee Lazada นั่นเอง

ผมเองก็เป็นหนึ่งใน Seller ที่ขายของอยุ่ทั้งสองเว็ปนี้ครับ
แต่ถ้าพูดถึงประสบการณ์การขายของออนไลน์จริงๆคือเริ่มขายตั้งแต่สมัยที่ Lazada ยังเป็นโลโก้สีเหลืองๆส้มๆอยู่เลย

แต่ในยุคนี้ไม่เหมือนสมัยก่อนแล้วครับ 
เราจะเริ่มรู้สึกเฉยๆกับคนที่โพสต์กล่องเรียงๆเตรียมส่ง โชว์ใบแปะหน้าสินค้าเป็นตั้งๆ

แล้วอยู่ๆทำไมวันนี้ผมถึงจะมาแชร์เรื่อเกี่ยวกับขายของออนไลน์กันตอนนี้ล่ะ?
ตอนนี้ใครเค้าจะอ่านกัน เค้าไปดูยูทุปกันหมดแล้ว
ตอนนี้ใครๆก็ทำเป็น ขายของออนไลน์กันเป็นหมด ไม่ต้องสอนแล้ว

แน่นอนครับว่าถ้าผมเป็นคนขายของออนไลน์ทั่วไปก็คงน่าเบื่อเกินไปหน่อย

ช่วง COVID19 รอบแรกช่วงต้นปี 2020 ผมได้รับการติดต่อจากบริษัทยักษ์ใหญ่รายนึงในประเทศ
ให้ไปเป็นที่ปรึกษา eCommerce โดยผมเองได้รับมอบหมายให้ดูแลข่องทางการขายทั้ง
on-site platform และ emarketplace platform 

ทำให้ผมได้เห็นมุมมองของธุรกิจขนาดใหญ่ องค์กรระดับประเทศ
และที่กลายเป็นจุดเริ่มต้นของกระทู้นี้คือ

เหตุการณ์ "การกวาดล้างครั้งใหญ่" กำลังจะเกิดขึ้นในอีกไม่ช้า

ซึ่งถ้าพูดกันตรงๆ มีบางอย่างเกิดขึ้นไปแล้ว แต่ผมไม่ค่อยแน่ใจว่าเหล่านักขายของออนไลน์จะมองเห็นกันไหม

เมื่อเราอยู่ในระบบ เราจะมองไม่เห็นความจริงครับ
โดยเฉพาะการขายของบน Shopee Lazada รวมไปถึง eMarketplace อื่นๆด้วยเช่นกัน

ผมขอแบ่งเป็นตอนๆแล้วกันครับ ว่างค่อยมาเขียน ยกเว้นตอนแรกที่จะเขียนต่อเลย
เวลาอ่านได้จะได้สบายลูกกะตาหน่อย เว็ปนี้อ่านพรืดๆเดียวก็ปวดตาใช้ได้เลย

ป่ะ ลุยกันต่อครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่