อยากระบายสังคมที่ทำงานเราทนมา8เดือนเกือบเป็นบ้าวันนี้ลาออกแล้วค่ะ

สวัสดีค่ะ
เราอยากจะระบายและแชร์ประสบการณ์ที่เราเจอมาจากที่ทำงาน

เราได้ทำงานที่นึงมาเป็นเวลา 8-9 เดือนแต่ไม่มีวันใหนที่มีความสุขและสบายใจเลย
จริงมันมีหลายเหตุผลมากๆที่เราตัดสินใจลาออก

ตอนเข้าไปทำงานอาทิตย์แรกๆเราได้ยินคนนินทาบ่อยมากว่า ว่าน้องมันจะอยู่นานมั้ย ว่ากี่อาทิตย์บลาๆ ทำนองนี้นะ
และสายตาที่เพื่อนร่วมงานทุกคนมองมันแปลกมากๆ เหมือนมีอะไรสักอย่าง เหมือนกำลังสังเกตุหรืออะไรไม่รู้
และทุกครั้งที่เรามีโอกาสอยู่กับใครก็ตามในออฟฟิส2คน ทุกคนจะถามตลอดว่าทำงานเป็นไง สังคมเป็นไง หัวหน้าปฎิบัติกับเรายังไง
ซึ่งเรารู้สึกว่าแอ๊ะทำไมทุกถามเหมือนกันหมด5555แต่เราก็ไม่เคยถามใคร
จนทำงานมาได้2เดือนถึงรู้ว่าทำไมเค้าถึงถามแบบนี้ 

เราไปรู้มาว่าคนก่อนๆเราที่เค้าเข้ามาทำงานไม่มีใครทำได้นานเลยเพราะทนสังคมไม่ได้ส่วนใหญ่
บางคนไม่ได้ทั้งสัมคมและงาน
บางคนออกเอง บางคนโดนไล่ออกทั้งที่ยังไม่ผ่านโปรค่ะ
มีหลายคนที่น่าสงสารมากๆที่เราฟังมา
ซึ่งเราเองก็เข้าใจคนที่ผ่านมามากๆว่าเค้ารู้สึกยังไง

เริ่มเลยนะคะ สิ่งที่เราเจอมา คือเวลาหัวหน้าคุยงานหรือสอนงานชอบตะคอกขึ้นเสียงเสียงดังใส่เราค่ะ
สิ่งที่แปลกกว่านั้นคือไม่ใช่หัวหน้าคนเดียวที่ทำแบบนี้รองหัวหน้าหรือหัวใหญ่ทุกคนเป็นแบบนี้หมดเลยค่ะ
ตอนเราถูกตะคอกเสียงดังทุกคนในออฟฟิสนิ่งมากเหมือนชินแล้ว555
ขอบอกก่อนว่าที่เค้าตะคอกขึเนเสียงใส่อารมณ์เสียงดังไม่ใช่เพราะเราทำงานผิดนะคะแค่บอกงานและสอนงาน
ซึ่งเราไม่ได้ถามอะไรเราแค่ฟังงานเฉยๆ
หัวหน้าทุกคนไม่รับใหว้เราค่ะ แต่เราต้องใหว้วันใหนไม่ใหว้เพราะเราไม่เห็นจะเดินมาด่าเสียงมากจนเราอาย
ระบบการทำงานของบริษัทนี้แย่มาก ไม่มีระแบบที่ดี บริการจัดการมีช่องว่างเยอะและเกิดความผิดพลาดบ่อยมาก
เราเข้าไปงานการจัดการเค้าแย่มากตั้งแต่โต๊ะทำงานยังไม่มีเลย เรานั่งเฉยๆเกือบ2อาทิตย์ 
การสอนงานของเค้าแย่มาก เดินมาบอกให้ทำนี่ทีก็สอนสักพักให้ทำนี่ทีก็สอน สอนแบบตะคอกเสียงดังนะคะ และไม่มีการสอนให้เห็นถึงภาพรวมการทำงาน
ไม่มีstepการทำงานที่ชัดเจน เราไม่เข้าใจงานเลยค่ะแรกยอมรับว่างงมากๆ เชื่อมโยงไม่ได้เลย
พอถามใครในทีมก็ไม่มีใครว่างแล้วก็มักจะถูกมองกลับด้วยสายตารำคาญ บางทีถามใครก็ตอบห้วนๆ เราไม่เข้าใจค่ะไม่เข้าใจงานเลย
พอเราไม่เข้าใจงาน ทุกคนในทีมก็มองหน้ากันแล้วหัวเราะ พอพักเที่ยงก็จะนินทาเรา (เราได้ยินค่ะ)
ช่วงแรกๆพอทำงานผิด ก็ถูกด่ารุนแรงมากเสียงดังคะตอกจนเรากลัวมากและตกใจมากๆ เคยน้ำตาคลอเลยค่ะ
บางทีโดนด่าว่าโง่ เรียนมาไม่ใช่หรอทำไมไม่รู้ละ ไปอ่านหนังสือใหม่นะ อย่าเอ๋ออีกนะ บลาๆ มีแรงๆอีกหลายคำเลยค่ะ
เราโดนวนๆแบบนี้ทุกวันจน2เดือน เริ่มเข้าใจงานมากขึ้น

สังคมในออฟฟิสแย่มากทุกคนเอาแต่หัวเราะเยาะเราเวลาโดนด่า เวลาเค้าเดินมาคุยกันข้ามแผนก ก็เมินเราทุกคน
ทุกคนทำเหมือนเราไม่มีตัวจนและเป็นตัวตลกตลอด เรากินข้าวคนเดียวทั้งเช้าและเที่ยง อึดอัดใจมาก
ทุกคนมักจะคุยกันข้ามหัวเราตลอดเวลา แย่มากๆ และขี้นินทามาก นินทาเราบ่อยมาก และก็นินทากันเอง

คนในทีมเราคนนึงพอเราเข้าไปทำเค้าก็พยายามยัดเยียดงานที่เค้าไม่อยากทำมาให้เราทำ
เค้าประจบหัวหน้าและพี่ในทีมคนอื่นมาก ประจบออกหน้าออกตามากๆ ประจบตลอดเวลา
เค้าไม่คุยกับเราเลยค่ะไม่รู้เพราะอะไรเหมือนเค้าไม่ชอบเราเพราะหัวหน้าเคยเอ็นดูเราตอนแรกๆ เค้าเอาแต่คุยกับคนอื่นในทีม
ยกเว้นเราอึดอัดมาก เค้าจะคุยกับเราก็ตอนที่โยนงานที่เค้าไม่อยากทำให้เราทำ
เค้ามักจะเป็นคนเริ่มนินทาเราตลอด อึดอัดและเบื่อมาก
หัวหน้าแผนกเราเป็นคนที่ถ้าได้ไม่ชอบใครแล้วจะเริ่มมีอคติและเริ่มนินทากับคนอื่นในทีม

งานเดือนที่เราได้จากบริษัทนี้น้อยมากๆ มันไม่คุ้มเลยค่ะที่จะเอาสุขภาพจิตตัวเองมาเสี่ยงกับสังคมแบบนี้

เราทนแบบนี้จน8เดือน ตอนแรกในใจคิดว่าจะทำแค่1ปีแล้วออกแต่ทนไม่ใหวจริงๆ
สิ่งเดียวที่ทำให้เราทนมาได้ถึง8เดือนคือหัวหน้าใหญ่เค้าดีกับเราและเอ็นดูเรานอกนั้นไม่มีใครดีกับเราเลยค่ะ

มันยังมีอีกหลายอย่างมากๆที่เราเจอแต้ราขอระบายและเล่าเพียงเท่านี้
ตอนที่ลาออกเราโล่งใจมากและมีความสุขมากตอนนี้ได้ทำงานที่ใหม่ดีกว่ามากๆเลยค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้กับคนที่เจอเรื่องแบบเราหรือคล้ายๆกับเรานะคะ
สักวันนึงเราจะต้องเจอบริษัทที่เห็นค่าในตัวเรามากกว่านี้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 12
คุณเก่งมาก ที่อยู่ในสังคมแบบนั้น ได้ถึง 8 เดือน การตะคอก ของหัวหน้างาน ย่อมบอกถึงเกรดขององค์กร ได้เป็นอย่างดี  องค์กรเกรดล่าง  จะไม่มีระบบการพัฒนาคุณภาพบุคลากร เพราะ เจ้าของกิจการ ไม่ได้มีความคิดในสมองเลยว่า ทรัพยากรบุคคล มีค่าสูงสุด ในหมู่ทรัพยากร ที่มีในกิจการ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 16
ขอชื่อบริษัทหลังไมค์ได้ไหม อยากรู้มากเลย
เผื่อพี่น้องหรือญาติไปสมัครจะได้แนะนำว่าไม่ต้องไป
ความคิดเห็นที่ 6
แบบนี้น่าจะออกตั้งแต่เดือนแรกแล้ว
ปล่อยให้พวกมันบ้าอำนาจกันเองเหอะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่