โดนคนแก่ด่าทุกวันแก้ยังไงครับ

คือผมอยู่กับยายมา2ปีแล้ว ช่วงตอนเด็กผมอยู่กับย่ามา13ปี แต่ย่าเลี้ยงผมไม่ได้เลยให้ผมมาอยู่กับยาย ตอนแรกก็เสียใจนะแต่พอมาอยู่กับยายเสียใจกว่า คือ1เดือนแรกมันก็ปกตินะ แต่หลังๆคือโดนด่าทุกวันกับเรื้องเล็กๆ คือที่ผมบอกว่าทุกวันคือทุกวันจริงๆ ไม่เว้นแม้แต่วันเดียว คือตอนไปโรงเรียน ก่อนไปก็โดนด่าอีก พอตื่นเช้าไปก็โดนด่าว่าตือเร็วทำไมมันกวนยายตอนนอนพอตืนสายก็รู้ๆกันอยู่พอตื่นเปะก็โดนด่า
ไครบ้าตืน 6:00น ทุกวัยเปะๆปะ ผมเลยต้องตั้งนาฬิกาปลุกพอปลุกปึ้บก็โดนด่าว่าเสียงรบกวน อีกเรื้องนะผมจะยกตัวอยางเรื้องที่โดนด่ามากที่สุดคือ.
1.เปิดไฟทำไมไม่ปิด
2.ปิดประตูเบาๆหน่อย
3.ปิดพัดลมด้วยก่อนจะไปไหน
4.เก็บเก้าอี้ด้วย
5.ล้างจานด้วยดิกินข้าวแล้วก็ต้องล้าง
6.ต้องให้ยายทุกอย่างให้ใช่ไหมไปอยู่กับตาไป
7.เล่นอะไรเสียงดังเอาโทรศัพมา
8.เอาท่าดขี้แมวไปตากแดดดิ
9.กวาดบ้านถูบ้านสิอยู่บ้านต้องสอาด
(ทุกวันจนบ้านจะไม่มีฝุ่นละ)
10.สักผ้าดิจะให้มันเน่าก่อนรึไง
11.จะรีบขึ้นห้องไปทำไมมาช่วยทำงานก่อน
12.ไปล้างหลังบ้านดิไม่ช่วยงานอะไรเลยเอาแต่เล่นโทรศัพ
13.ถ้ากูตายพวกจะอยู่ยังไง
14.บ้ารึไงให้กูพาไปหาหมอไหม
15.แม้งไม่เรียบร้อยเลยวะ
16.ดูเด็กข้างบ้านดิเรียนได้ตังเกรด3.5มันโง่เอาเงินไปเรียนหรือไปทำอะไรวะ(ผมเรียนได้เกรด4)
แค่นี้ก่อนผมจำได้แค่นี้อย่างที่เห็มคือผมโดนด่าเรื้องพวกนี้ทุกวันเลยผมอยากให้ยายกับมาเป็นคนปกติ
เหมือนเดิมไม่ด่าอะไนผใกับเรื้องเล็กๆ พอมีวิธีแก้ไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่