เล่นกล้ามมาหลายปีแต่กล้ามไม่ขึ้นเลย

ผมเล่นกล้ามมา 7 ปีแล้ว และเล่นกีฬาไป ควบคู่กันไป ผม มาจากเด็กอ้วน เริ่มเล่นกล้ามตั้งแต่ อายุ 12 และเล่นกีฬา ไปด้วย ช่วงนั้น หุ่นผมลดลงไป เยอะมาก ตอนผมอายุ 14 ตอนนั้นหุ่นผม ผอมแห้ง มีกล้ามเนื้อ ดังนั้นผมเลยเลือกที่จะ เพิ่มน้ำหนัก ตัวเอง จาก 59 ปาไป60kg ช่วงนั้นทำท่าว่าจะไปได้สวย แต่อยู่ๆ กลายเป็นกลับมาอ้วนเหมือนเดิม และดูเหมือนรอบนี้จะอ้วนกว่ารอบที่แล้วจาก น้ำหนัก 60 กลายเป็นน้ำหนัก 78 กิโลกรัม ภายใน 1ปี ผมใช้เวลาลดอยู่ปีนึง จนน้ำหนักลงมาเหลือที่ 70 แต่ก็เป็น 70 ที่ไม่ได้มีกล้ามเนื้อ อะไรเลยซิกแพคก็ไม่มี และมีแต่พุง ต้องแขม่วพุงจะเห็น ถ้าไม่แขม่วพุง ก็ไม่เห็น สวนอาหาร ก็คุมบ้างไม่คุมบ้าง แต่หลังๆไม่ได้คุม ตอนที่คุม ตอนนั้นกล้ามก็ไม่ขึ้น เลย ตอนนั้นยอมรับว่าท้อ มากเลยหยุดคุมอาหาร แล้วบวกกับ ช่วงนั้น ไม่ค่อยมี เวลา ดูแลตัวเอง  พักผ่อนน้อยเพราะช่วงนั้นงานเยอะมาก ตอนนี้กลับมาเล่นก็กลายเป็นร่างกายไม่ค่อย มีประสิทธิภาพ เหมือนแต่ก่อนแถมความอึด ลดลงไปด้วย ตอนนี้เป้าหมายที่อยากได้ คืออยากหุ่นดีมีกล้าม นายแบบ แล้วอยากเห็นซิกแพคตัวเองชัดๆ ซึ่งเป็นเป้าหมายที่ฝันมานานแล้วแต่ก็ ยังไม่เคยทำได้เลย เลยอยากทราบว่า มีวิธีไหน บ้างที่สามารถสร้างกล้ามเนื้อและซิกแพค ได้ อย่างเห็นได้ชัดที่สุดครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่