ปัญหาแม่ใช้งานจนไม่มีเวลา

ทำยังไงดีคับ ผมอยู่บ้านกลับจากโรงเรียนแบบเหนื่อยๆ แม่ก็ใช้งานอย่างเดียว (เหมือนผมเป็นคนรับใช้เลย) การบ้านไม่ได้ทำ ให้นอนเร็วเหลือเกิน 2ทุ่ม - 3 ทุ่ม ถึงหลังเวลาที่แม่ใช้งานยังพอมีเวลาก็ทำการบ้าน บางครั้งแม่ก็เรียกใช้ตอนทำการบ้าน การบ้านก็ทำไม่เสร็จ อาบน้ำ รีดผ้า จัดตารางเรียน แปปเดียวแม่ก็เรียกให้ไปนอนแล้ว ขอแม่สักนิดก็ถูกด่า  ผมไม่รู้ทำยังไงดี แม่ผมไม่ได้ทำงานอะไร อยู่แต่บ้าน นอนอย่างเดียว แยกอยู่กับพ่อ พ่อทำงานส่งแค่เงิน    บางทีผมบอกแม่ว่าผมก็ต้องทำอย่างอื่น แม่ก็จะพูดว่า อิไม่ทำหรอ ดูลูกชาวบ้านมั่งทำเป็นหมด ช่วยพ่อแม่ทำงาน ผมก็เริ่มท้อ บางครั้งก็โดนด่าอักตัญญู ผมร้องให้เลย ตอนนี้ ม.6 กำลังไป มหาลัย ได้ที่เรียนหลายที่มาก แต่แม่ให้เรียนใกล้บ้านสุดๆ มหาลัยที่แม่สั่งให้เข้าเป็นมหาลัยเครดิตน้อย (ครูประจำชั้นบอกมา) ผมก็ต้องจำใจเข้า ผมไม่รู้ทำยังไงดีท้อมาก บางทีก็สอนเรื่องผิดให้ผม ผมก็พยายามไม่ฟัง ผมได้คุยกับครูประจำชั้น ครูก็บอกว่า ทน เรียนให้จบ เลี้ยงตัวเองให้ได้ ตอนนี้ผมก็ทนมาเต็มที่ ท้อมากคับตอนนี้พยายามสู้ต่อไปอยู่ ผมลำบากมาก แม่ผมติดหมอดูมากด้วย พวกไสยศาสตร์ แม่ผมก็ชอบไปยุ่งเหลือเกินถึงขั้นงมงาย  ผมท้อจริง คือผมเคียดมากเงินเรียนต่อผมแม่ผมก็เอาไปทำบุญหมด คือบ้านทำบุญมาก ตามเพื่อนอะ บางครั้งผมก็คุยกับแม่ คับโดนด่ากลับมา
ผมควรทำยังไงดีก็ฟาก ทุกคนที่มาก็อ่าน ช่วยแนะแนวทางหน่อยนะคับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่