เมนูไข่ลูกสะใภ้ที่อร่อยไม่แพ้ไข่ลูกเขยแล้วทำง่ายกว่าด้วย

สวัสดีค่ะมีไข่ลูกสะใภ้มาเสิร์ฟค่ะ หลายคนอาจจะเคยได้ยินเมนูไข่ลูกเขยกันบ่อยๆแล้วใครเคยได้ยินเมนูไข่ลูกสะใภ้ไหมค่ะ ไข่ลูกสะใภ้ก็คล้ายกับไข่ลูกเขยค่ะแต่เปลี่ยนจากไข่ต้มเป็นไข่ดาวแล้ววิธีทำก็ทำง่ายกว่าเพราะไข่ลูกเขยต้องต้มไข่แล้วต้องนำไปทอดอีกทียุ่งยากเพิ่มไปอีก ถ้าพร้อมแล้วก็ควงตะหลิวตามมาดูวิธีทำไข่ลูกสะใภ้กันเลยค่ะ
เพี้ยนแคปเจอร์เพี้ยนปักหมุด
เป็นคลิปกดดูตรงนี้นะคะคลิกๆๆ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ส่วนผสมและวิธีทำ
เริ่มจากทอดไข่ดาวจะใช้ไข่ไก่หรือไข่เป็ดตามชอบเลยค่ะ ทอดให้ได้ความสุกในแบบที่ชอบ

กระทะตั้งไฟใส่น้ำมันรอร้อนแล้วนำหอมแดงซอยลงเจียว

เจียวจนหอมเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาล

เติมน้ำลงไปแล้วปรุงรสด้วยซอสมะเขือเทศ น้ำส้มสายชู น้ำตาลและเกลือ

เคี่ยวจนซอสข้นขึ้นและได้รสชาติเปรี้ยวหวานตามชอบก็ปิดไฟได้เลย

ราดซอสบนไข่ดาว 
โรยหน้าด้วยหอมเจียวและผักชี

โปะบนข้าวสวยร้อนๆ ไข่ลูกสะใภ้ พร้อมกินแล้วค่ะ

ไข่ลูกสะใภ้ หรือไข่ดาวราดซอสเปรี้ยวหวานกับหอมเจียวกรุบกรอบอร่อยมากจะเด็กหรือผู้ใหญ่ก็ติดใจเป็นอีกเมนูที่ต้องลองค่ะ

***  ฝากกดไลค์กดแชร์และกดติดตาม ครัวคิดนิ kidcook เป็นกำละงใจให้ด้วยนะคะ  ***

อย่าลืมดูแลตัวเองและคนรอบข้างใส่แมสล้างมือบ่อยๆกินของอร่อยมีประโยชน์กันนะคะ หวังว่าเรื่องร้ายๆจะผ่านไปในเร็วนี้ค่ะ แล้วเจอกันใหม่เมนูหน้าค่ะ ^^
เพี้ยนmbptเพี้ยนสวัสดี
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่