ผัดหมี่ใส่ไข่และผัก​ อร่อยๆ​ วิธีทำง่ายๆค่ะ!!

ผัดหมี่ใส่ไข่และผัก

วัตถุดิบส่วนผสม⬇️

.เส้นหมี่​                               180​ กรัม
.ต้นหอม​                                   /
.กะหล่ำปลี​                               /
.มะเขือเทศ​                              2​ ลูก​
.แครอท​                                   1​ หัว
.กุ้งแห้ง​                                    4​ ช้อน
.กระเทียม​                                1​ ช้อน
.น้ำมันพืชสำหรับผัด​                3​ ช้อน
.ซีอิ๊วขาว​                                  5​ ช้อน
.น้ำมันหอย​                               2​ ช้อน
.ซีอิ๊วดำ​                                    2​ ช้อนชา
.รสดี​                                        1​ ช้อนชา

วิธีทำ

.นำเส้นหมี่ไปแช่น้ำให้นิ่มก่อนเลย​ 10​ นาทีค่ะ

.นำกระทะมาตั้งไฟ​ ใส่น้ำมันพืชลงไป

.เมื่อน้ำมันร้อน​ ใส่กระเทียมลงไปผัดให้หอมเลยค่ะ

.ตามด้วยไข่ไก่ค่ะ​ เมื่อใส่ไข่ลงไปแล้ว​ อย่าพึ่งคนนะ
คะ​ รอให้ไข่เซ็ตตัวก่อน​ 1​ นาที​ แล้วค่อยคนเลยค่ะ

.ผัดให้ไข่สุกเลยค่ะ

.ใส่แครอทลงไป

.มะเขือเทศ

.กะหล่ำปลี

.ผัดให้ผักสุกก่อนค่ะ​ ใส่น้ำเปล่าลงไปได้นิดหน่อยค่ะ

.เมื่อผักสุกแล้ว​ ใส่เส้นหมี่ลงไปเลยค่ะ

.ปรุงรสด้วย​ ซีอิ๊วขาว

.น้ำมันหอย

.กุ้งแห้ง

.รสดี

.ซีอิ๊วดำ

.ใช้ทัพพีคนให้เข้ากันเลยค่ะ​ ใช้ไฟกลางนะคะ​ 

.เมื่อเส้นหมี่สุกแล้ว​ ก่อนจะยกลง​ ใส่ต้นหอมลงไปค่ะ​ ผัดต่อ​ 2-3​ นาที​ แค่นี้ก็เสร็จแล้วค่ะ

วิธีทำแบบคลิปวิดีโอ⬇️
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

สูตรอาหารต่างๆ⬇️https://www.youtube.com/channel/UCv_sTXLkMSB3E8XdvOY9X7w
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่