ชวนทำ'ไก่ตะเกียบทอดเกลือ'​เมนูอร่อยจนหยุดไม่ได้

สวัสดีค่ะวันนี้จะมาชวนทำเมนู 'ไก่ตะเกียบทอดเกลือ'​เมนูง่ายๆใช้เครื่องปรุงแค่ 3 อย่าง

มาเริ่มกันเลยค่ะ
1.ไก่ จริงๆจะใช้ส่วนไหนก็ได้ แต่วันนี้เราใช้ในส่วนขอวปีกกลางแล้วนำมาผ่าครึ่ง ให้เป็นไก่ตะเกียบค่ะ
2.เกลือ
3.พริกไทยป่น
แค่นี้เราก็จะได้เมนูไก่ตะเกียบทอดเกลือกันแล้วค่ะ
📣ชมคลิปวิธีทำไก่ตะเกียบทอดเกลือกันได้ตามนี้ค่ะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
วันนี้เราใช้ปีกกลาง 8 ขีดนะคะ เริ่มแรกก็นำมาล้างให้สะอาด
จากนั้นนำมาผ่าครึ่ง โดยดูแนวตรงกลางแล้วหั่นครึ่งได้เลยค่ะ

เมื่อหั่นครึ่งเรียบร้อยแล้วเดี๋ยวเราก็จะนำมาหมักเกลือกันค่ะ
เราจะใช้เกลือประมาณ 1 ช้อนชา แต่ก็ปรับเพิ่ม-ลดตามความชอบได้นะคะ และโรยพริกไทยลงไป
คลุกเคล้าให้เข้ากันแล้วพักไว้ 10นาทีค่ะ
เตรียมนำลงทอดค่ะ ตั้งไฟแรงในตอนแรก เมื่อกระทะร้อนปรับเป็นไฟกลาง นำไก่ลงทอดได้เลยค่ะ
ทอดไปเรื่อยๆประมาณ 10 นาทีค่ะ
ไก่ก็จะเริ่มเหลืองสวย สุกพร้อมรัยประทานค่ะ
เตรียมตักขึ้นใส่จานได้เลย
จะทานกับข้าวเหนียว ข้าวสวย ทานเล่นเป็นกับแกล้มก็อร่อยมากๆเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่