ตกลงเกี๊ยวน้ำ เป็นซุปมั้ยครับ?

พอดีคุยกับเพื่อนที่เรียนอยู่อังกฤษ เค้าบอกว่าเวลาไม่สบาย เค้าจะกินซุปจีน ซึ่งไอ้เราก็งงมันกินซุปไรวะ เค้าก็บอกว่า ส่วนใหญ่ทุกคนหมายถึง wonton soup เราก็งงเป็นไก่ตาแตก จีนเค้ามีซุปชื่อนี้ด้วยรึ พอไปค้นในกูเกิล นี่มันเกี๊ยวน้ำ!! เกี๊ยวน้ำ!! เราก็เริ่มสงสัยแล้วว่าตกลงเกี๊ยวใส่น้ำ มันก็คือซุปแล้วหรือนี่?
ฝรั่งเค้านิยามซุปกันยังไงครับว่า แบบนี้คือ soup บางทีมันคงเป็นความต่างทางวัฒนธรรม

อีกข้อนึงคือ ไอ้น้ำซุปที่เค้าใส่ เกี๊ยว หรือบะหมี่หมูแดง มันซุปอะไรฟะ? ปกติเราจะกินของพวกนี้แต่ก็ไม่ได้เอะใจเลย แล้วมันชื่อน้ำซุปอะไรอะ?
ตอนนี้ตั้งกระทู้เสร็จแล้วก็ว่าจะออกไปซื้อมากินแล้วครับ หิว 55555

แสดงความคิดเห็น
Preview