เป็นไปได้ไหมครับที่ free weight จะกระตุ้นสัญชาตญาณการเอาตัวรอดของคน ทำให้พัฒนาได้ดีกว่า machine

พอดีพึ่งเริ่มเข้าฟิตเนสครับ หาข้อมูลพอสมควรจนได้รับข้อสรุปว่ามือใหม่ถ้าเล่นฟรีเวทไหวควรเล่น เพราะมันจะพัฒนาได้เร็วกว่าใช้เครื่อง
ทีนี้เลยคิดเล่นๆว่า นอกจากเหตุผลที่รู้ๆกันอยู่แล้วว่าทำไมถึงควรใช้ฟรีเวทแล้วเนี่ย อาจมีความเป็นไปได้ว่ามันช่วยกระตุ้นสัญชาตญาณการเอาตัวรอดให้ร่างกายเร่งพัฒนากล้ามเนื้อขึ้นไหมครับ เพราะถ้าเล่นกับเครื่องเนี่ยเหมือนเราไม่ต้องระวัง ไม่ต้องกังวลมาก แต่ฟรีเวทมันจะอันตรายกว่า ยกตัวอย่าง bench press เนี่ยถ้าแบกนำ้หนักไม่ไหวมีโอกาสที่จะบาดเจ็บหนักได้เลย มันเลยจะช่วยให้ร่างกายพัฒนา จากไอแห้งวิวัฒนาการกลายเป็นนักกล้ามเร็วกว่าพวกแมชชีนไหมครับ   เพราะปกติมนุษย์เราทำทุกอย่างเพื่ออยู่รอดมาตลอด

อีกคำถามครับ.. พอดีผมเพิ่งลองbench press แล้วเวลายกบาร์ขึ้นไปสุดแขนเนี่ย บาร์มันโยกไปมานิดๆครับ แต่จังหวะขึ้น-ลงปกติไม่มีอะไร(ผมยกบาร์เปล่านะ)  แล้ววันต่อมาอกผมไม่ค่อยปวดไรมาก แต่มันไปปวดตรงบริเวณรักแร้/หลังแขน ทำนองนั้นครับ. แบบนี้คือปกติไหมครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ 🙏
แสดงความคิดเห็น
Preview