มีท่านใดเคยดูแลพ่อแม่ที่ป่วยด้านอารมณ์แปรปรวนบ้างไหมครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

คือของพ่อ พ่อป่วย นอนไม่หลับต้องไปพบแพทย์ก็ทานยานอนหลับมาเกือบๆ4ปีแล้วครับ + เป็นโรคเครียด ปัจจุบันพ่ออายุ 64 ปีครับ
พ่อก็กินยามานานเขาเองก็ไม่อยากจะกินยาเพราะกลัวจะต้องติดยานอนหลับไปตลอด แต่อาการก็ดีขึ้นเพราะหลังๆคุณหมอก็ให้ลดยานอนหลับเหลือครึ่งเม็ด

แต่ก็บางครั้งพ่อก็อารมณ์แปรปรวนง่ายเดี๋ยวก็ยิ้ม บางทีก็โมโห หงุดหงิด บางทีก็ด่ากราดเลย พอหายก็เหมือนจะรู้สึกผิด
คนที่รองรับอารมณ์พ่อมากที่สุดก็คือแม่ครับ สงสารแม่เหมือนกัน เพราะว่าผมเองก็ทำงานอยู่ กทม แต่ก็อาศัยได้กลับบ้านบ่อยๆ
เพราะเป็นครูอาศัยช่วงปิดเทอมหรือปิดเทศกาลก็จะได้กลับบ้าน แต่ละครั้งที่กลับบ้านก็พยายามเข้าใจตลอดน่ะครับ
อดทนมากเลย บางครั้งก็โดนด่า โดนหงุดหงิดใส่ก็มี แต่ก็สงสารแม่บางครั้งเขาก็ต้องไปแอบร้องไห้คนเดียว

อย่างวันนี้ก็อากาศกำเริบ พยายามบอกให้เขาไปพบหมอบ่อยๆเขาก็ไม่ค่อยอยากไป เพราะพ่อเองก็มีโรคอย่างไขมัน ที่ตอนนี้ก็ดีขึ้นแล้ว
กับกระดูกเพราะพ่อไปเดินตกบ่อที่บ้านมา(แต่ผ่านมาประมาณ3ปีแล้วครับ) 

เลยอยากจะถามแต่ละท่านว่า มีใครบ้างที่เคยดูแลพ่อแม่ที่ป่วยด้วยอารมณ์แปรปรวน แล้วมีวิธีการดูแลท่านอย่างไรครับ ให้ท่านดีขึ้น
แล้วสุขภาพจิตของเราเราจะต้องดูแลตัวเองอย่างไรบ้าง เพราะบางครั้งเราเองก็เครียดเหมือนกัน จิตตกไปก็มี
เพราะตอนนี้ผมเองก็หาช่องทางกลับบ้านเหมือนกัน แต่ดันมาเจอโควิทเลยทำให้จะย้ายงานกลับมาบ้านไม่ได้เลย อยากมาอยู่ดูแลทั้งพ่อและแม่

ขอบคุณทุกท่านๆที่มาช่วยแนะนำน่ะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่