เพลงนิทาน แอปเปิ้ลทองคำ อยากฟังอีกครั้ง หาได้จากที่ไหนบ้างคะ

เกือบ 20 ปีที่แล้วตอนเด็ก เคยมีเพลงนิทานเทปชุดหนึ่งที่จะเล่านิทานเป็นจังหวะ
พยายามตามหามา 3-4 ปีที่ผ่านมายังไม่เจอเลยค่ะ มันติดค้างอยู่
นิทานเรื่อง 'แอปเปิ้ลทองคำ' เป็นเรื่องเดียวที่จำเนื้อร้องได้คร่าวๆ

นิทานเป็นเรื่องราวของเจ้าหญิงที่หลับยาวไปนาน หมอหลวงแจ้งว่าต้องใช้แอปเปิ้ลทองคำรักษา
พระราชาประกาศตามหาและจะให้รางวัลคนที่หามาให้ได้
มีบ้านหลังหนึ่งมีพี่น้อง 3 คน พ่อปลูกแอปเปิ้ลทองคำไว้ 1 ต้น
จึงออกเดินทางไปทีละคน เพื่อนำแอปเปิ้ลทองคำไปถวาย
เริ่มจากคนโต คนรอง และคนเล็ก 
ระหว่างทางชายทั้งสามจะพบเข้ากับหญิงชรา

เสียงหญิงชรา 
'จะเดินทางไปไหน กันหรือพ่อหนุ่ม'
'แล้วเจ้าห่อหุ้มสิ่งใดในตะกร้า'
'ช่วยบอกให้ยาย..............เข้าใจเถิดหนา'
'จงมีเมตตา ให้หญิงชราคนนึง'

เสียงชายหนุ่ม
'จะรู้ไปทำไม ท่านแม่เฒ่า...เฒ่า'
'ไม่ใช่เรื่องของเจ้า อย่ามาถามเลยข้า'
'เห็นว่าอยากรู้ ข้าจึงมีเมตตา ในตะกร้ามีเพียงงู 3 ตัว' และคนถัดมาตอบแมงมุม คนสุดท้ายตอบแอปเปิ้ลทองคำ

เมื่อไปถึงที่วัง เปิดตะกร้าออกมาก็จะพบกับสิ่งที่บอกกับหญงชราคนนั้น

หากมีข้อมูลเทป ซีดี บริษัท รบกวนขอข้อมูลด้วยนะคะ ความหวังสุดท้ายแล้วจริงๆ
หลังจากนี้จะได้ทำใจ และเก็บไว้เป็นความทรงจำจากเนื้อเพลงที่จำได้

หากผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ล่วงหน้าค่ะในการตั้งกระทู้นี้
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ไม่รู้ว่ามาตอบช้าไปไหมคะ แต่ว่าเรามีเทปอยู่ พึ่งกลับมาเปิดให้ลูกฟังค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่