หนังสือโยบในคัมภีร์ไบเบิล เป็นเรื่องจริงหรือเท็จ ?

ตอนที่ผมเริ่มเป็นคริสเตียนใหม่  ผมได้อ่านหนังสือโยบครั้งแรก ก็รู้สึกไม่ดีกับเนื้อเรื่องเป็นอย่างมาก 
โดยผมเชื่อว่าพระเจ้าผู้ประเสริฐไม่น่าจะกระทำต่อโยบอย่างนั้น  เนื่องจากสิ่งที่โยบถูกกระทำนั้น  มันโหดร้ายทารุณเกินกว่าที่ผมจะรับได้ 
ทั้งๆที่โยบเป็นคนดีมาก และดำเนินชีวิตในทางชอบธรรมของพระเจ้าอย่างมั่นคง  แต่กลับถูกทดลองความเชื่อด้วยวิธีการที่โหดร้ายทารุณ 
และสุดแสนจะอำมหิต  ผมจึงไม่เชื่อว่าข้อความดังกล่าวถูกเขียนขึ้นโดยได้รับการดลใจจากพระเจ้าผู้ประเสริฐ

ผมเชื่อว่าความรู้สึกดังกล่าวของผมนั้น  เกิดขึ้นในขณะที่พระเจ้าผู้ประเสริฐทรงสถิตอยู่กับผม  โดยพระองค์มีพระประสงค์
ที่จะให้ผมได้ทราบความจริงในเรื่องนี้  แล้วให้ผมทำการเปิดเผยในเรื่องนี้ให้คริสตชนทุกคนได้ทราบ 
เพื่อไม่ให้คริสตชนมีความเชื่อในพระเจ้าผู้ประเสริฐในทางที่ผิด  ซึ่งเป็นความเชื่อที่งมงาย เนื่องจากไม่สมเหตุสมผล

หลังจากนั้นผมจึงไม่อ่านหนังสือโยบอีกเลย  และผมรู้สึกสงสารคริสตชนที่อ่านเรื่องโยบแล้วไม่เข้าใจ
โดยที่พวกเขาเข้าใจลักษณะของพระเจ้าผู้ประเสริฐอย่างผิดมหันต์  เพราะว่าพระองค์ไม่มีทางที่จะทำแบบนั้นกับโยบได้เลย 
เนื่องจากพระองค์เต็มเปี่ยมด้วยความเมตตาต่อทุกคน

ผมเชื่อว่าพระเจ้าผู้ประเสริฐไม่เคยทดลองความเชื่อของมนุษย์  แต่พระองค์ทรงทดสอบความเชื่อของมนุษย์
การทดลองมาจากวิญญาณชั่วเท่านั้น  โดยมีเงื่อนไขที่คริสตชนจะต้องหลงออกไปจากทางชอบธรรมของพระเจ้า 
แล้วได้ทำบาปตามกิเลสตัณหาที่อยู่ในใจของตนเอง  ผลของการทดลองจึงเต็มไปด้วยความทุกข์ยากลำบาก
ซึ่งไม่เป็นผลดีต่อคริสตชนเลย  เนื่องจากหากผ่านการทดลองไปได้ จิตวิญญาณก็ยังคงอยู่ในระดับเดิม 
แต่หากไม่ผ่านการทดลอง จิตวิญญาณก็จะอ่อนแอลง

ส่วนการทดสอบที่มาจากพระเจ้าผู้ประเสริฐนั้น  จะเกิดขึ้นกับผู้ที่เดินในทางชอบธรรมของพระเจ้าอย่างมั่นคง 
หากไม่ผ่านการทดสอบ จิตวิญญาณก็ยังคงอยู่ในระดับเดิม  แต่หากผ่านการทดสอบ จิตวิญญาณก็จะเข้มแข็งขึ้น 
และในขณะที่รับการทดสอบอยู่นั้น ชีวิตจะมีแต่สันติสุข  การทดสอบจากพระเจ้าผู้ประเสริฐจึงมีแต่ข้อดีโดยไม่มีข้อเสียเลย

ดังนั้นผมจึงเชื่ออย่างมั่นใจว่า ข้อความในหนังสือโยบถูกเขียนขึ้นโดยไม่ได้รับการดลใจจากพระเจ้าผู้ประเสริฐ
หากผู้ใดเชื่อว่าข้อความในหนังสือโยบถูกเขียนขึ้นโดยได้รับการดลใจจากพระเจ้าผู้ประเสริฐ
ผมเชื่อว่าผู้นั้นไม่ได้วางใจในพระเจ้าผู้ประเสริฐอย่างแท้จริง  แต่เป็นผู้ที่เกรงกลัวพระเจ้าผู้ประเสริฐ
ซึ่งไม่ใช่ท่าทีที่ถูกต้องของคริสตชน  เปรียบเหมือนกับความสัมพันธ์ระหว่างพ่อที่ดีมากกับลูก
ซึ่งลูกจะเชื่อว่าพ่อเป็นคนดีมาก และเป็นแบบอย่างที่ดีในการดำเนินชีวิตของลูก  แล้วลูกจึงวางใจพ่ออย่างแท้จริง  
หากมีใครมากล่าวถึงพ่อในทางที่ไม่ดีหรือไม่ถูกต้อง  ลูกย่อมจะไม่เชื่อคำกล่าวนั้น 
และจะต้องปกป้องพ่อให้พ้นจากคำกล่าวหาที่ผิดนั้นอย่างสุดกำลัง

ดังนั้นผมจึงไม่ยอมรับว่าหนังสือโยบเป็นส่วนหนึ่งของคัมภีร์ไบเบิล  นั่นคือผมเชื่อว่าข้อความทั้งหมดในหนังสือโยบ
ถูกเขียนขึ้นโดยไม่ได้รับการดลใจจากพระเจ้าผู้ประเสริฐ  แต่ถูกเขียนขึ้นโดยได้รับการดลใจจากวิญญาณชั่ว 
ที่มีจุดประสงค์เพื่อทำลายความศรัทธาของมนุษย์ที่มีต่อพระเจ้าผู้ประเสริฐ ด้วยวิธีการที่ชั่วร้าย

ความเชื่อดังกล่าวของผมตามข้างต้นนี้  เป็นความเชื่อส่วนบุคคลโดยไม่ได้เกี่ยวข้องกับคณะใดทั้งสิ้น 
ซึ่งเป็นเสรีภาพของผมที่จะมีความเชื่อตามแนวทางที่ผมเห็นว่าถูกต้อง  โดยที่ไม่ก่อให้เกิดความเสียหายต่อศีลธรรมอันดีของคนในสังคม
โดยพิจารณาด้วยเหตุด้วยผลจากสามัญสำนึกที่ดีของมนุษย์  และไม่ได้เชื่ออย่างงมงายแต่อย่างใด 
ซึ่งเป็นไปตามรัฐธรรมนูญที่ได้ให้เสรีภาพนี้แก่ประชาชนชาวไทยทุกคน

ผู้ใดแสวงหาพระเจ้าผู้ประเสริฐ  ผู้นั้นจะพบพระองค์

หากท่านสนใจการพิสูจน์ว่าพระเจ้าผู้ประเสริฐมีจริงหรือไม่
สามารถศึกษาได้จากลิงค์นี้ครับ  https://pantip.com/topic/36323199/comment34 และ 34-2

หากท่านสนใจที่จะศึกษาทางของพระเยซูคริสต์ในเบื้องต้น  ซึ่งพระองค์มีความรักที่ยิ่งใหญ่ที่สุด  
โดยพระองค์รักมนุษย์ทุกคนมาก  และผมเชื่อว่าเป็นทางที่มีความสุขอย่างแท้จริง  
สามารถศึกษาได้จากลิงค์นี้ครับ  https://pantip.com/topic/36545170/comment1 และ 2

***ผมมีความเชื่อบางอย่างต่างจากคริสเตียนส่วนใหญ่  เนื่องจากตีความในคัมภีร์ไบเบิลบางตอนต่างกัน***

ขอพระเจ้าผู้ประเสริฐประทานสันติสุขให้แก่ท่าน
ในความรักของพระเยซูคริสต์  ผู้เป็นพระเจ้าผู้ประเสริฐ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่