Barbell Squat กับ Leg Press Machine อันไหนดีกว่ากัน???

ตามคำถามเลยนะครับ
ผมขอเกริ่นที่มาของคำถามนี้ยาวๆหน่อยนะครับ
ผมเป็นนักกีฬาที่ต้องใช้กำลังช่วงล่าง ในการวิ่ง และ กระโดด ซึ่งผมเข้าฟิตเนสวันเว้นวันสลับกับการซ้อมกีฬาครับ 
ท่าประจำกล้ามต้นขาของผมจะเป็น High Barbell Squat ครับ
แล้ววันที่ผมเข้าฟิตเนสจะปัญหา กับ กลุ่มคนนึงครับ
ซึ่งกลุ่มนั้นจะมาเป็นกลุ่ม 3 คน ท่าขาหลักที่เขาเล่นจะเป็น Leg Press Machine ครับ หน้าตาประมาณนี้ครับ

ทุกๆวันที่เจอกลุ่มนี้ พวกเขาจะแย่งเอาแผ่นเหล็ก 30 25 20 15 10 5 2.5 Kg เอาไปเกือบหมดฟิตเนสเลยครับ บางวันคนเยอะเขาใช้แผ่นเหล็กกัน พวกเขาจะปีนไปนั่งบนเครื่องครับ
แล้วตอนผมดูพวกนั้นเล่น น้ำหนักก็น่าจะรวมๆ 200+kg ครับ แล้วพอพวกเขาเล่น เอาลงนิดเดียว แล้วดันขึ้นพร้อมเสียง อือ!!!!!!! อา!!!!!!!! 
พอเล่นเสร็จมักจะไม่เก็บแผ่นเหล็กด้วย
ผมก็เลยสงสัยครับ ว่าเจ้าเครื่องนี้ 
1 มันน่าจะทำให้การเล่นต้นขาง่ายขึ้น หรอ ???
2 เล่นเครื่องนี้ดัน 200+ Kg เอาลงนิดเดียวมันภาคภูมิใจขนาดนั้นเลยหรอ ???
3 เครื่องนี้มันดีกว่า Barbell Squat จริงหรอ ???
เพราะส่วนใหญ่เห็นแต่คนเล่น Leg press Machine มากกว่า Barbell Squat หรือเป็นแค่ฟิตเนสที่ผมเล่นอยู่
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่