วันนี้ป้าทำขนมไทย "ขนมน้ำดอกไม้" ทำง่ายมาก ลองทำตามกันดูนะคะ

ขนมน้ำดอกไม้ Floral rice cakes
ส่วนผสม
1.แป้งข้าวเจ้า 200 กรัม
2.แป้งท้าวยายม่อม 1+1/2 ช.ต.
3.น้ำตาลทราย 225 กรัม
4.น้ำร้อน 450 ml
5.กลิ่นมะลิ 1/2 ช.ช.
สีผสมอาหาร

ลิ้งคลิปวิธีทำ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
วิธีทำ
1.ผสมน้ำตาลทราย+น้ำร้อน แล้วคนจนน้ำตาลทรายละลาย จากนั้นพักให้เย็นลง
2.ผสมแป้งข้าวเจ้า+แป้งท้าวยายม่อม  ค่อยๆเทน้ำที่ผสมน้ำตาลลงไป แล้วให้มือขยำจนแป้งละลายหมด
พอผสมเข้ากันดีก็เทน้ำส่วนที่เหลือลงไปแล้วตามด้วยกลิ่นมะลิ (ถ้าไม่ชอบไม่ต้องใส่กลิ่นก็ได้ค่ะ)
3.แบ่งใส่ถ้วย ใส่สีตามชอบใจ สีอย่าใส่มากนะคะ ให้ใส่ถ้วยละหยดพอ พอขนมสุกสีจะเข้มขึ้นอีกค่ะ
4.นึ่งถ้วยให้ร้อนประมาณ 15 นาที
5.จากนั้นเทขนมลงไปให้เต็มถ้วย นึ่งด้วยไฟแรง 15 นาที
6.พอขนมสุกให้เอามาพักไว้ในน้ำเย็นจัดก่อนนำขนมของออกจากถ้วย
7.พอขนมเย็นแล้วก็แคะเอาออกจากถ้วยได้ค่ะ
เสร็จแล้วจ้าขนมน้ำดอกไม้ ทำง่ายมากเลย
ติดตามครัวป้ามารายห์ได้เพิ่มเติมที่
https://www.facebook.com/JigaleeBakery/
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่