ได้ยินมาว่าsetนึงต้องยกเวท 10-15repจนหมดแรงถึงพัฒนา แต่สงสัยว่าในแต่ละ set มัน rep ไม่เท่ากันอะครับ

ได้ยินมาว่าต้องยกเวท10-15ครั้งถึงพัฒนา แต่สงสัยว่าในแต่ละเซทมัน repไม่เท่ากันอะครับ

คือสมมุตผมยกน้ำหนัก 30kg ผมยกทั้งหมด 4 set ในแต่ละ set เซทแรกผมมักจะยกได้เยอะ ประมาณ10-15จนหมดแรง
setต่อมาผมได้ประมาณ 10-12  setต่อมา ผมได้ประมาณ 8-10  setต่อมา ผมได้ประมาณ 6-8
คือ Rep มันจะลดลงเรื่อยๆ เลยสงสัยว่ามันจะเข้ากฎของการพัฒนากล้ามเนื้อไหมครับที่ว่าต้องยกให้ได้ 10-15 ครั้งต่อเซทไรเงี่ย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่