ข้าวผัดน้ำจิ้มแจ่วใส่ไข่

สวัสดียามบ่ายค่ะทุกคน วันนี้เราขอนำเสนอเมนู ข้าวผัดน้ำจิ้มแจ่วใส่ไข่ค่ะ ทำง่ายไม่ยากเลยค่ะ

อันนี้ทำครั้งก่อนค่ะ

เริ่มแรกก็ทำน้ำจิ้มแจ่วก่อนค่ะ
เราใส่ พริกป่น น้ำตาลปี้บ มะนาวก่อน คนๆจนน้ำตาลปี้บละลาย

แล้วค่อยหั่นหอมแดงกับต้นหอมใส่ลงไป

ทีนี้ก็ถึงเวลาลงกระทะแล้วค่ะ
เริ่มจากตอกไข่ลงไป 2 ฟอง พร้อมเยาะแม็กกี้เล็กน้อย ตีๆให้ไข่แตกแล้วผัดไปมาสักครู่

จากนั้นใส่ข้าวสวยลงไป แล้วเว้นที่เล็กน้อยเพื่อใส่น้ำจิ้มแจ่ว จังหวะที่เทน้ำจิ้มแจ่วลงไปกระทบกับผิวกระทะที่ร้อนๆ โอ้โห กลิ่นนี่โชยมากระทบจมูก หอมมากค่ะ

แล้วเราก็ผัดไปมา จนเข้ากัน เท่านี้แหละค่ะ ง่ายๆไม่ยุ่งยากเลย ลองทำดูนะคะ ยิ้ม

แสดงความคิดเห็น
Preview