ความจริงแล้วเราเรียนรู้อารมณ์ของสีจากธรรมชาติ สิ่งแวดล้อม จริงหรือเปล่า

ความจริงแล้วเราเรียนรู้อารมณ์ของสีต่างๆจากธรรมชาติ สิ่งแวดล้อม หรือเปล่าครับ
อยากรู้ว่า แท้จริงแล้ว ที่เรามองว่าสีแต่ละสีมีความรู้สึกต่างกัน
เราอาจได้รับอิทธิพลจากธรรมชาติหรือสิ่งแวดล้อม เป็นไปได้ไหมครับ
ถ้าสีแดงดูร้อนแรง ดูน่ากลัว เพราะเราอาจชินตาตั้งแต่เกิดและจำมาจากสิ่งแวดล้อม เช่น พริก เลือด
ถ้าเป็นสีฟ้า หรือสีออกฟ้าเขียว ดูสบายตา สงบ เย็น เพราะอาจเหมือนกับ ทะเล น้ำ
แต่ถ้าสมมุติว่า เราเห็นพริกเป็นสีฟ้าตั้งแต่แรกแล้ว เมื่อเรามองสีฟ้าอารมณ์ของเราจะให้ความรู้สึกร้องแรงเหมือนกับสีแดงไหมครับ
หรือใครมีบทความเกี่ยวกับเรื่องแนวนี้แนะนำได้นะครับ
อยากลองศึกษาครับ ถูกผิดชี้แนะด้วยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่