- เตือนกันก็หลายครั้งก็ไม่ฟังกันสักที วงจรผิดๆ กับ การลดความอ้วนของคนสมัยนี้ -

ช่วงนี้ผมไปสิงอยู่ตามเพจขายต่างๆ ซึ่งในเพจหลายๆเพจจะมีการนำเสนออาหารเสริมลดน้ำหนัก ดีท็อกซ์ บลาๆๆๆ
คนนำเสนอไม่เท่าไหร่ แต่ไอ้คนโพสต์สนองนี่สิน่ากลัว ยกตัวอย่างนะ
"ช่วยแนะนำยาลดความอ้วนสำหรับคนดื้อยาหน่อยค่ะ"
"ขอยาลดน้ำหนักแบบ 1 อาทิตย์ได้ 3 โลขึ้นไปแล้วไม่โยโย่หน่อยค่ะ"
และคนขายยาจะรีบเข้ามาตอบพร้อมรีวิวโดยไว
"ตัวนี้ค่ะ... 300 บาท ลดเร็วลดไวไม่โยโย่ พร้อมรูปรีวิว"
"ตัวนี้สิคะกินแล้วขาเล็ก ขับถ่ายคล่องเป็นสมุนไพรไม่อันตราย"
แต่ละคนล้วนสรรพคุณครอบจักรวาล

จากการสังเกตุ วงจรการลดน้ำหนักของคนสมมัยนี้ คือ
1.กินๆๆใช้ชีวิตเพลินๆ ไม่มีเวลา ทำงานเหนื่อย ไม่ว่างไปออกกำลังเลย และช่างมัน ยังไม่อ้วนนะ เพื่อนชวน กินต่อ อร่อยจัง
2.เอ่ออพุงช้านนนมันมาจากไหน เฮ้ยยเดือนที่แล้วยัง 5x ทำไม่แปปเดียวมันจะ 6x แล้ว กรี๊ดดด ลดๆๆ ด่วนๆๆๆ ทำไงดี ต่อมาคือวงจรนรกเริ่ม
    2.1 อดอาหาร เช้าไม่กิน กลางวันดม เย็นช้านจะพยามอดทนกะผักมากมาย 3 - 7 วัน เย้น้ำหนักช้านลดแว้วว 3-4 กิโลแน่ะเริสค่ะ...
แต่คุณรู้ไหมมันเกิดอะไรกับร่างกาย ร่างกายมันฉลาดนะครับเมื่อมันได้รับพลังงานจากอาหารน้อยลง สมองจะสั่งให้ปรับลดการเผาผลาญพลังงานของร่างกายให้ต่ำลง และเมื่อคุณผอมเพราะอดคุณจะโหยหาอาหารมากกก...
หลังจากที่อดอาหารแล้วกลับมากินแบบปกติอีกครั้ง  น้ำหนักของเราก็จะย้อนกลับมาใหม่ อีกทั้งอาจจะเพิ่มขึ้นมากกว่าแต่ก่อนด้วย (YoYo Effect)
เมื่อน้ำหนักเพิ่มขึ้นมาอีกครั้งแล้ว หากเราจะลดความอ้วนอีกครั้งก็จะทำได้ยากกว่าเดิม เพราะว่าเมื่ออดอาหารจนน้ำหนักลดลงไป 6% ของน้ำหนักร่างกาย อัตรา Metabolism ก็จะลดลงไปประมาณ 15-20% ดังนั้นเมื่อต้องหมุนเวียนพลังงานในร่างกาย กระบวนการเผาผลาญแคลอรี่ก็จะทำได้ยากขึ้น....
3.เอาใหม่เริ่มใหม่ยังไงดีเวลาช้านก้อไม่มี ยา ยา ดีไหม ในเน็ตขายกันเยอะแยะไป 1 อาทิตย์ 4 โล เริสคร่าาา สั่งๆๆๆ จัดมาเลย
    3.1 คุณกินอะไรเข้าไปรู้ป่าว อืมผมก้อไม่รู้เหมือนกัน และผมก้อไม่ได้ต่อต้านนะ แต่คุณคิดถึงผมที่ตามมาไหมถ้าคุณหยุดยา คุณจะกลับมาอ้วนอีกไหม หรือคุณจะต้องกินมันไปตลอดชีวิต แล้วในระยะยาวจะมีผมกระทบต่อสมองต่อร่างกายรึป่าว อืมมมข้อนี้ถ้าคุณรับในปัจจัยความเสี่ยงนี้ได้ผมไม่ว่าอะไรนะ ส่วนตัวผมเองยอมรับว่าพึงยาครับ ผมกิน แอลคานิทีน ทุกวันที่ผมออกกำลังกาย เพื่อช่วยในการเผาผลาญ ผมเป็นไทรอยด์เป็นพิษผ่าตัดไปแล้วอัตราการเผาผลาญพลังงานของผมต่ำกว่าคนปกติครับ
4.ทีนี้ร่างกายคุณเริ่มเจอมรสุมแล้ว ลดยากขึ้น แถมกลับมาเด้งไวมากกก จะโทษใครละครับคุณก้อรู้ในความเสี่ยงนี้ดี โอ๋ๆๆๆ อย่าเพิ่งท้อ ผมก้อเจอมาก่อน ที่พูดมาทั้งหมดผมทำตัวผมเองมาแล้ว เอางี้นะถ้าอ่านมาถึงข้อนี้แล้วยังกลับไปทำซ้ำข้อ 1. อีกผมก้อไม่รู้จะช่วยยังไง
แต่ถ้าอยากเปลี่ยนแปลงชีวิตตัวเองให้ดีขึ้น ตามผมมาแต่คุณต้องเข้าใจวิถีของผมก่อนนะ ถ้ารับได้ผมยินดีที่จะแบ่งปันประสบการณ์และจะเป็นคนนึงที่ให้กำลังใจกับคุณทุกคน

เกริ่นก่อนครับ ก่อนจะหุ่นแบบในรูปข้างบน ครอบครัวผมเป็นคนตัวใหญ่ พ่อ แม่ พี่น้องผม
ตอนนี้หลัก 100 กิโล

น้องสาวผมครับ

ครอบครับสุดที่รักของผม

ผมคนนึงที่กล้าพูดได้ว่าผมคุมน้ำหนักมาเป็นเวลา 10 ปี พิสูจน์มาทุกทฤษฎี
เคยกินยาลดความอ้วนจากคลีนิกแถวบ้าน (ปี 2547) ไม่หิวทั้งวัน คอแห้ง
มึนหัว ง่วงนอน กินได้ 2 เดือน น้ำหนักลดไป 7 โล พอได้ตามต้องการก็หยุดยา
ปี 2548 เข้าเรียนปี 1 ช่วงนี้กินกระจาย จนปี 4 จากหนัก 56 ขึ้นมา 84 กก.

หลังจากนั้นผมเริ่มลดน้ำหนักด้วยการอดอาหาร และออกกำลังกายอย่างหนัก เช้า - เย็น
เพื่อให้ทันช่วงรับปริญญา น้ำหนักผมลงจาก 84 กก. เหลือ 72 กก.

ผ่านช่วงนี้ไปผมพยายามลดต่อ แต่รู้สึกร่างกายไม่ไหว มันเหนื่อย ไม่มีแรง หัวตื้อ คิดอะไรไม่ออก
ผมจึงเริ่มศึกษาแนวทางลดน้ำหนักที่ถูกต้อง ก่อนอื่นต้องเข้าใจว่าความอ้วน ไขมันสะสมเกิดจากอะไร
อธิบายง่ายๆ
กินเข้าไป - ใช้ให้หมด = ไม่สะสม น้ำหนักเท่าเดิม
กินเข้าไป - ใช้ใม่หมด = สะสม อ้วน
กินเข้าไป - ใช้มากกว่า = น้ำหนักลด ผอมลง
น้ำหนัก 1 กิโลกรัม เทียบพลังงานคือ 7,700 กิโลแคลอรี่ การที่จะทำให้น้ำหนักหายไป 1 กิโลกรัม เราต้องใช้พลังงาน 7,700 กิโลแคลอรี่

ทีนี้รู้ได้ไงควรกินแค่ไหน เราต้องมารู้จัก ค่า 2 ค่านี้ก่อน
1. BMR  (Basal Metabolic Rate) หรือค่าพลังงานที่ร่างกายต้องการเพื่อที่จะทำให้กระบวนการพื้นฐานเพื่อการดำรงชีวิต เช่น การหายใจ การไหลเวียนโลหิต ในขณะที่พักอยู่เฉยๆ ดำเนินไปได้
ค่านี้สำคัญต่อการลดน้ำหนักยังไง อธิบายง่ายๆ เข้าโปรแกรมคำนวน [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
ค่าที่ได้คือพลังงานพื้นฐานที่เราต้องใช้ในการดำรงค์ชีวิตต่อวัน
2. TDEE (Total Daily Energy Expenditure) คือค่าของพลังงานที่ใช้ทั้งหมดในแต่ละวัน เมื่อมีการทำกิจกรรมต่างๆ
ค่า TDEE นี้นั่นสามารถนำไปใช้ฟิตหุ่นเพื่อลดน้ำหนัก(ลดไขมัน) หรือเพิ่มน้ำหนัก (เพิ่มกล้ามเนื้อ) เพื่อเพิ่มทรวดทรงให้ดูสมส่วนมากขึ้นก็ได้

เช่นสมมุติ ค่า BMR  ของผมคือ 1500 กิโลแคลอรี่/วัน และมีค่า TDEE ในกรณีที่ผมไม่ออกกำลังกายเลยอยู่ที่ 2000 กิโลแคลอรี่/วัน
ถ้าผมกิน วันละ 1700 กิโลแคลอรี่/วัน ผมจะใช้เวลาประมาณ 25 วันในการลดน้ำหนักลง 1 กิโลกรัมโดยไม่ออกกำลังกาย
( 2000 - 1700 = 300 **น้ำหนัก 1 กิโลกรัม เทียบพลังงานคือ 7,700 กิโลแคลอรี่ 7700/300 =25.666 วัน)

ถ้าอยากให้น้ำหนักลดลงเร็วกว่านี้ให้ออกกำลังกายใช้พลังงานเพิ่มขึ้น (ค่า TDEE จะเพิ่มขึ้นตามความถี่ ความหนักในการออกกำลังกาย)
และให้กินในปริมาณเท่าเดิม แต่ห้ามกินน้อยกว่าค่า BMR เด็ดขาดเพราะคนที่โยโย่จากการอดอาหารส่วนใหญ่ เกิดจากกินน้อยกว่าค่านี้
ถ้ากินน้อยกว่าร่างกายจะลดอัตราเมตาบอริซึ่ม และทำการสะสมพลังงานในรูปแบบไขมันมากยิ่งขึ้น พอเลิกอดกลับไปกินเท่าเดิมแต่ร่างกายจะเผาพลาญ
พลังงานต่ำกว่าเดิมทำให้น้ำหนักขึ้นไวและมากกว่าก่อนลด (เข้าสู่วงจรอุบาท)

ช่วงปี 2554 น้ำท่วมตกงานกลับไปอยู่บ้าน กินกับนอน น้ำหนักมันก็กลับขึ้นมาครับ ( 70 กก.)
ผมเคยได้มีโอกาสเข้าร่วมแข่งขัน ลดนน.ของสถาบันแห่งหนึ่ง
ได้ทำทรีสเม้นท์ลดพุง กินอาหารเสริม พบโภชนาการ
แต่สุดท้ายก้อหนีความจริงไม่พ้น คือถ้าไม่คุมอาหาร ออกกำลังกาย เปลี่ยนพฤติกรรมการใช้ชีวิต
ผลก้อออกมา อ้วน และ อ้วนยิ่งขึ้นกว่าเดิม การลดนน.มันไม่มีทางลัดหรอกครับ เราต้องทำเอง

คนเรา อดอาหารไม่ได้ตลอดชีวิต ออกกำลังกายอย่างหนักไม่ได้ตลอดชีวิตหรอกครับ
เราต้องหาทางสายกลางที่ ทำให้เรายังมีความสุขกับการใช้ชีวิต
ได้ไปท่องเที่ยว ได้ลิ้มรสอาหารของอร่อยๆ เพียงแค่เราต้องรู้ปริมาณการกินที่พอเหมาะสำหรับตัวเราเอง
ออกกำลังกายเสริมสร้างความแข็งแรงของร่างกายเป็นประจำ
(ผมวิ่งสัปดาห์ละ 3-4 ครั้ง ครั้งละ 30-45 นาที แค่นั้นแต่ทำเป็นประจำ)
โดยหลักๆ การกินทุกคนรู้ว่าควรทำยังไง โดยพื้นฐาน
ลดของทอด หวาน มัน เค็ม หมู 3 ชั้น เบค่อน อาหารฟาสต์ฟู๊ด
เน้นกินผัก กากใย โปรตีน(ไม่มันติดหนัง) และแป้งเชิงซ้อน(ข้าวกล้องเป็นต้น)
ออกกำลังกายเป็นประจำ ดื่มน้ำเยอะๆ พักผ่อนให้เพียงพอ

ปริมาณไขมันและกล้ามเนื้อล่าสุดครับ

คนเรามักจะสามารถอดทนและทำได้ทุกอย่างถ้าสิ่งที่ทำนั้นคือความสุข การลดน้ำหนักก็เช่นกัน
มีหลายคนเข้ามาปรึกษาผม ผมจะถามกลับก่อนที่จะแนะนำทุกครั้งว่า
อะไรคือความสุขในการใช้ชีวิต ถ้าความสุขคือการกินทุกอย่างที่อยากกิน ไม่ชอบออกกำลังกายเลย
ชอบนอนดูซีรี่ย์ เล่นมือถือ นอนกลิ้ง หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ไม่ต้องไปเหนื่อยออกกำลังกายมากกว่า
ถ้าลึกๆคำตอบเป็นแบบนี้ คุณจะฝืนตัวเองลดน้ำหนักได้ไม่นานหรอกครับ เพราะการลดน้ำหนักคือความทรมานสำหรับคุณ
เช่นน้ันคุณจงใช้ชีวิตให้มีความสุขในรูปแบบของคุณเอง (เหมือนซูบิน ไอดอลชาวเกาหลีของผม) อย่าลดน้ำหนักแบบผิดๆเพื่อ
ทำลายร่างกายของตัวเองเลยครับ

เพราะถ้าความสุขที่แท้จริง ของคุณคือ หุ่นที่ดี สุขภาพดี ใส่เสื้อผ้าสวย บุคลิคดีขึ้น สวยขึ้น หล่อขึ้น
คุณจะยอมเหนื่อยเพื่อที่จะแลกกับมัน และคุณจะรักษามันไว้ให้อยู่กับคุณได้นานที่สุดเอง

นี่แหละครับ ตลอดระยะเวลา 10 กว่าปีที่ผ่านมา กับการเปลี่ยนแปลงของคนธรรมดาๆคนนึง
มันผ่านทั้งความเจ็บปวด ความเหนื่อย ความท้อ ความทรมาน ต้องมีวินัย ต้องอดทน ผมศึกษาหาความรู้ด้วยตัวเองทุกอย่าง
เสิร์ทในกูเกิ้ลนี่แหล่ะครับ อันไหนไม่รู้ก็เข้าไปถามผู้รู้ ปรึกษาในเพจต่างๆ แล้วนำมาวิเคราะห์ และลองทำดู ผิดบ้างถูกบ้าง
ผมนำความรู้ที่ได้มาส่งต่อ ด้วยการเขียนกระทู้ นั่นเป็นสิ่งที่ผมสามารถส่งต่อให้คนที่กำลังหาความรู้และอยากที่จะเปลี่ยนเเปลงตัวเองให้ดีขึ้นได้
ทุกอย่างไม่ได้มาง่ายๆ แต่ก็ยังมีความฝันที่ทำให้เราไม่หยุดที่จะก้าวต่อไป
หลายๆคนเข้ามาถามว่าทำยังไง ผมก็ตอบคำถามเหล่านี้จากประสบการณ์ที่ผมได้เรียนรู้ ตอบซ้ำแล้วซ้ำอีกเป็นร้อยเป็นพันครั้ง
เพียงเพื่อหวังว่ามันจะเป็นประโยชน์ที่จะช่วยเปลี่ยนชีวิตคนๆนึงให้เขามีความสุขมากขึ้น
แต่ความเปลี่ยนแปลงทั้งหมดนั้นจะเกิดขึ้นหรือไม่มันอยู่ที่คุณได้ลงมือทำบ้างหรือยัง
และทุกการเปลี่ยนแปลงล้วนต้องใช้เวลา วินัย และความอดทน หาคำตอบให้ได้ครับว่าอะไรคือความสุข
และแท้จริงเราต้องการอะไร เพราะคนเราไม่สามารถอดทนทำอะไรนานๆได้ถ้ามันไม่ใช่ความสุขที่เราต้องการ
ยกตัวอย่างง่ายๆ เราอยากหุ่นดี แต่จริงๆแล้วยังชอบกินของอร่อย (ทอด มัน หวาน) ในปริมาณไม่จำกัด
และไม่ชอบออกกำลังกายเลย ทีนี้พอรู้สึกอ้วนก็ฝืน อดอาหาร โหมออกกำลังกาย ให้น้ำหนักลดเร็วๆ
พอลดก็กลับมากินต่อ อ้วนต่อแล้วก็ทำวนไป ไม่ก็ทำร้ายตัวเองโดยไปหาทางลัดหาอาหารเสริมทำให้ร่างกายพังมากขึ้นไปอีก

รายกายคนแปลงร่างที่ผมเคยไปออก (EP.37)
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ขอบคุณครับที่ติดตามมาจนถึงบรรทัดนี้ ผมหวังว่าเรื่องราวของผมจะเป็นแรงบันดาลใจให้ได้ไม่มากก็น้อย
ช่วยกดให้คะแนนกระทู้นี้เพื่อเป็นกำลังใจให้ผมหน่อยนะครับ
ติดตาม เรื่องลดน้ำหนัก ข้ามเพศ Transman และการศัลยกรรม เพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
ปล.รูปทุกรูปในนี้มีลิขสิทธิ์ใครเอารูปไปแอบอ้างโดยไม่ได้รับอนุญาตผมฟ้องร้องทางแพ่งและอาญานะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่