ทำอาหารทานเองนี่ประหยัดได้เยอะมากจริงๆ มาแชร์กันค่ะ

กระทู้คำถาม
ช่วงนี้ต้องประหยัดมากๆเลยเน้นทำอาหารทานเองเกือบทุกมือเลยค่ะ

วันก่อนเพิ่งตั้งกระทู้ถามหาเมนูผักกาดขาว ได้ทำไปประมาณสามเมนู ใช้เงินซื้อของไปแค่ร้อยบาท (หมู 50 ผักกาด 50) ทานได้ทั้งหมดน่าจะแปดมื้อเลยค่ะ คุ้มมากๆ

ส่วนวันนี้ เพิ่งทำอาหารเย็นให้คนที่บ้านทั้งหมด 5 คน ทำผัดพริกแกงเนื้อ ใช้เงินซื้อแค่เนื้อมาหนึ่งแพ็ค เพราะมีผักหลืออยู่ที่บ้าน ใช้เงินไปทั้งหมด 250 บาทเอง กับเนื้อ 700g คุ้มมากๆอีกแล้ว อร่อยด้วย อิ่มด้วย ตกแล้วคนละห้าสิบบาทเอง แอบภูมิใจเล็กๆ อิอิ (อ้อ ยังเหลือเนื้ออีกนิดหน่อยเอาไว้ผัดเป็นอาหารกลางวันพรุ่งนี้ด้วยค่ะ)

ช่วงหลังเวลากลับไทย พ่อแม่ไม่ค่อยทำกับข้าวให้กินแล้ว (เศร้า) ท่านบอกว่าซื้อเอาถูกกว่า ไม่ต้องเหนื่อยมานั่งทำนั่งล้างเอง จริงหรอค่ะ อาจเพราะคนไทยกินกับข้าวหลายอย่างต่อมื้อหรือเปล่า เพราะอยู่ที่ต่างประเทศ เวลาทำอาหารให้เพื่อนฝรั่ง ทำกับข้าวอย่างเดียวก็พอค่ะ ส่วนใหญ่เค้ากินกันคนละจาน ไม่มาแชร์กันแบบคนไทย เลยทำง่ายหน่อย

มาแชร์กันนะคะว่า ทำกับข้าวทานเองคุ้มกว่าซื้อกินหรือเปล่าค่ะ
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่