สงสัยเรื่อง fat burning zone กับการเผาผลาญคาร์บ ไขมัน และ โปรตีนค่ะ

1. ตอนที่เราออกกำลังใหม่ ๆ  glycogen ที่เก็บในกล้ามเนื้อถูกเอามาใช้ก่อนเพื่อน หมายถึงกล้ามเนื้อก็ถูกทำลายด้วยหรือไม่คะ หรือไม่เกี่ยวกัน

2. fat burning zone เอาไขมันมาใช้ใน % ที่มาก แต่เป็นช่วงที่เราไม่เหนื่อยมากนัก ถ้าออกกำลังไปแล้ว HR เราขึ้นไปที่ Fat burning zone ก็เป็นการเผาไขมันโดยไม่จำเป็นว่า ณ ขณะนั้น glycogen กับคาร์บจะยังเหลืออยู่มากเท่าไหร่ก็ตามเหรอคะ

3. จาก 2. ไขมันที่ burn คือจากอาหารที่เพิ่งกินเข้าไป ตามหลัก first in last out ใช่มั้ยคะ ถ้าเป็นแบบนั้น เรากินไขมันน้อย ๆ แล้วออกกกำลังกายจนเลยไปถึง anaerobic zone หรือเราไป HIIT ถ้าไขมันจากอาหารที่กินถูกเผาผลาญหมด ร่างกายจะดึงไขมันเก่า หรือไปดึงคาร์บกับ glycogen ที่เหลือคะ

4. ถ้ากลัวสูญเสียกล้ามเนื้อ แต่ต้องการ lean ด้วย วันที่ออกกำลังไปที่ anaerobic zone หรือไป HIIT นอกจากโปรตีนที่ต้องกินอยู่แล้ว ควรเพิ่ม carb ลดไขมันในอาหารวันนั้นหรือไม่คะ

5. กล้ามเนื้อสามารถแข็งแรงขึ้นจากการ cardio โดยไม่ได้เพิ่มขนาดหรือไม่คะ หมายถึงทนทานมากขึ้น โดยที่ขนาดเท่าเดืมน่ะค่ะ

รบกวนแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่