อยากทราบปริมาณการใช้โซเดียมไฮดรอกไซด์เพื่อใช้ล้างคราบน้ำนมในแท็ครวบรวมน้ำนม

กระทู้คำถาม
แท็งค์สำหรับรวบรวมน้ำนม ก่อนเข้ากระบวนการพาสเจอร์ไรซ์ ต้องมีการทำ CIP
ซึ่งอยากทราบว่าปริมาณกรดและด่างที่ใช้ ต่อน้ำ 1 ตัน มีการคำนวณสัดส่วนการใช้อย่างไร ขอบคุณค่ะ เปอร์เซ็นต์ของกรดและด่าง อยู่ที่กี่เปอร์เซนต์ ถึงจะเหมาะสม ไม่เป็นอันตรายต่อน้ำนม
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ผมคิดหนักเลยครับที่จะดื่มนม  เพราะคนที่ดูแลด้านอาชีวะอนามัยยังไม่มีความรู้ความสามารถตรงนี้เลย
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่