แปลกมั้ย น้ำหนักลด 4 โล ใน 1 เดือน ทั้งๆที่ไม่ได้ออกกำลังกาย

ตามหัวกระทู้เลยค่ะ

เดือนเมษา เราชั่งนน.ได้ 65.4
เดือนนี้ เราชั่งนน.ได้ 61.5

ตาชั่งอันเดียวกันค่ะ เป็นของโรงพยาบาล

แต่เราไม่ได้คุมอาหาร หรือออกกำลังกายเลย วานผู้รู้ช่วยบอกทีค่ะว่ามันมีผลมาจากอะไรบ้าง
ตารางการใช้ชีวิตช่วงหนึ่งเดือนเราเป็นแบบนี้ค่ะ

นอน - เที่ยงคืน ตีหนึ่ง
ตื่น - สิบเอ็ดโมง ตัดเรื่องทานข้าวเช้าไปเลยค่ะ ไม่เคยตื่นมาทานทัน TT
ทานข้าวเที่ยง แล้วก็มีทานขนมประมาณบ่ายสาม ทานข้าวเย็นหกโมง-หนึ่งทุ่ม
ระหว่างวันนั่งอยู่แต่หน้าคอมอ่ะ ไม่ค่อยได้ลุกไปไหน อย่างมากก็ลุกไปเข้าห้องน้ำ หรือเย็นๆก็ออกไปซื้อของกินค่ะ
บางวันมีออกไปเที่ยวเล่น กินขนมนอกบ้านกับเพื่อนค่ะ

ไม่ได้ออกกำลังกายนะคะ ไม่ได้ทานยาลดด้วย TT
เราอยากรู้ว่ามันลดมาตั้งสี่กินโลได้ไง ปกติแล้วมันจะต้องนน.ขึ้นอ่ะค่ะ

ที่เราคิดๆไว้คือ กล้ามเนื้อมันจะหายไปเปลี่ยนเป็นไขมันอย่างเดียวหรือเปล่า เพราะตอนน้ำหนัก 65 นี่คือแขนขาดูกระชับ แต่ตอนนี้แขนขามันย้วยๆอ่ะ
กับ การไม่ได้กินข้าวเช้า แล้วนอนดึกมาก ก็เป็นสาเหตุมั้ย?

วานผู้รู้ช่วยบอกทีนะคะว่ามันเกิดมาจากตรงไหน TT
จะพยายามแก้ไขการใช้ชีวิตค่ะ คือไม่สบายใจเลย TT

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่