คนมี sex อยู่ มีสิทธิ์ได้ฌาน 4 มั้ยครับ

กระทู้คำถาม
คนมี sex อยู่ มีสิทธิ์ได้ ฌาน 4 มั้ยครับ
ไม่ได้หมายถึงตอนกำลังมี sex นะครับ
แต่หมายความว่ายังเลิก sex ไม่ได้
จะฝึกสมาธิให้ก้าวหน้าได้รึเปล่า
ผมทราบครับว่าตอนมีสมาธิคิดเรื่อง sex
ไม่ได้ ผมหมายถึงคนที่มี sex เนือง ๆ
จะเข้าฌานได้เดือนละ 3-4 ครั้งรึเปล่า

และผมเข้าใจว่าถ้าถึงฌาน 4 แล้ว ลมหายใจ
จะหยุด เป็นความเข้าใจที่ถูกมั้ยครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่