เข้าฌานเเล้วสามารถทำงานทำกิจกรรมเเบบคนปกติได้ไหมครับ จะโดนหาว่าบ้าไหมครับ

วอนผู้มีเมตตามาช่วยตอบที ตัวผมเองยอมรับว่าไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ คือผมอยากจะลองมาเริ่มฝึกปฎิบัติธรรมที่บ้าน เลยอยากทราบว่า
1.ถ้าเข้าฌานเเล้ว ยังไปทำงานทำกิจกรรมเเบบคนปกติได้รึเปล่า หรือว่าไม่ได้
2.ถ้าเข้าฌานเเล้วจะกลายเป็นคนนิ่งทั้งวัน ยิ้มทั้งวัน หูดับใครพูดอะไรก็ไม่ได้ยิน ไม่พูดจากับใคนเลยทั้งวัน เลยรึเปล่า เเบบนี้จะเข้าสังคมยากอาจถูกส่งเข้าโรงบาลบ้าได้เลย หรือยังพอมีความเป็นปกติเเค่อาจดูเป็นคนนิ่งๆขรึมๆหน่อยเเค่นั้น(คือผมยังมีงานต้องทำครับ ยังละทางโลกไม่ได้ เลยจะปฎิบัติควบคู่กันไป)
3.หรือว่า มันขึ้นอยู่กับระดับฌานด้วย ฌานเเรกๆยังพอดูเป็นคนปกติเข้าสังคมได้รึเปล่าครับ
4.ถ้าทุกฌาน เข้าเเล้วมันทำงานไม่ได้เข้าสังคมไม่ได้ การมีสมาธิเเต่ยังไม่ถึงฌาน เเบบอุปจารสมาธิ ยังดูเป็นคนปกติ ทำงานได้ เข้าสังคมได้ ใช่ไหมครับ
5.การเข้าออกฌานสามารถทำได้ตามใจนึกเลยเปล่าครับ เวลานี้ว่างๆก็เข้าฌาน เวลาจะทำงานก็ออกฌาน อย่างนี้รึเปล่า
6.สมาธิที่ยังไม่ถึงขั้นฌาณ เเบบขณิกสมาธิหรืออุปจารสมาธิ สามารถวิปัสสนาญาณ บรรลุธรรมเป็นพระโสดาบันได้รึเปล่าครับ
7.มีวิธีฝึกเเบบไหนไหมครับ ที่สามารถปฏิบัติธรรมเเล้วควบคู่ทำงานทางโลก เเล้วบรรลุธรรมได้
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่