ขอความช่วยเหลือ ลูกไอเป็นเลือด(เยอะมาก ภาพน่ากลัวหน่อยนะครับ)

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ขออภัยถ่ายภาพตะแคง หมุนไม่เป็นครับ

อาการล่าสุดไอออกมาเป็นเลือดสด

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
น้องกาญจน์เวลาปกติ-คิโยมิ

ประวัติการรักษาตัวที่ผ่านมา น้อง ฐิติกาญจน์ จิรวาณิชไพศาล อายุ 4ปี 10เดือน จ.อุบลราชธานี
-    ป่วยเป็นโรคหัวใจ(pda)ตั้งแต่เกิด (รักษาด้วยการผ่าตัด – รักษาหายแล้ว)
-    ป่วยเป็นโรคตามองภาพไม่เป็น3มิติ มีอาการตาดำทั้งสองข้างเคลื่อนไปมาไม่พร้อมกัน ทำให้มองภาพไม่เป็น3มิติ
     (รักษาด้วยการผ่าตัด – รักษาหายแล้ว)
-    ป่วยเป็นโรคเส้นเอ็นคอหนาผิดปกติ โดยเส้นเอ็นคอด้านซ้ายหนากว่าด้านขวา ทำให้มีอาการคอเอียงด้านซ้าย
     (รักษาด้วยการผ่าตัด – รักษาหายแล้ว)
-    ป่วยเป็นโรคแพ้นมวัว ไข่ขาว และถั่ว มีอาการคือทานอาหารทุกอย่างได้เป็นปกติ แต่ประมาณ2-3เดือนก็จะไอ
     เป็นเลือดสดประมาณ1/2-1ถ้วยตวง หลังจากงดอาหารที่แพ้ อาการก็หาย
     (ปัจจุบันมีการงดอาหารสำเร็จรูปทุกชนิด อาหารทะเลและแป้งสาลี รวมถึงข้าวหอมมะลิ)
-    ปัจจุบันป่วยเป็นโรคขาดโกรทฮอร์โมน (กำลังรักษาด้วยการให้โกรทฮอร์โมน)
     หลังจากให้โกรทฮอร์โมน ประมาณ 4เดือน ก็มีอาการไอเป็นเลือดอีก ประมาณ 2-3เดือนครั้ง (เป็นมาประมาณ 5ครั้ง
     ไม่รวมก่อนที่พบว่าแพ้นมวัวและไข่ขาว) จนปัจจุบัน (25/11/56) ก็มีอาการไอเป็นเลือดอีกครั้ง
             ทุกครั้งที่ไป รพ.ก็หาจุดที่เลือดออกไม่ได้ คุณหมอทุกท่าน (ทางเดินอาหาร,ทางเดินหายใจ,ภูมิแพ้)
     แจ้งว่าได้แต่รักษาตามอาการ และแจ้งว่าเกิดจากภูมิแพ้
     ผลการตรวจจากอาการไอเป็นเลือดที่ผ่านมา
-    ส่องกล้องที่ปอด พบแต่เสลดปนเลือด แต่ไม่พบจุดที่เลือดออก
-    ฉีดสีเข้าเส้นเลือด ไม่พบเส้นเลือดแตกและจุดที่เลือดออก
            เกือบทุกครั้งที่เกิดอาการ ไอเป็นเลือด จะไม่มีอาการอื่นๆร่วม เช่นเป็นหวัดหรือเป็นไข้ และหลังจากไอจนเลือดออกหมดแล้ว
ก็เกือบจะเป็นปกติ เล่นได้เหมือนเดิม มีอยู่ครั้งเดียว (ประมาณ3เดือนก่อน) ที่ไอและมีเลือดออกติดกัน2ครั้ง ห่างกันประมาณ1ชม.
ครั้งนั้นนอน ICU ประมาณ8วัน (อาการหนักที่สุด)
         ผมอยากขอความเมตาจากท่านที่เคยได้พบเห็นอาการแบบนี้ในเด็ก และแนวทางการรักษา และหมอที่เชี่ยวชาญเฉพาะทาง เพื่อช่วยรักษาลูกผมด้วยครับ ผมทำทุกหนทางที่ผมทำได้แล้วแต่ก็ยังไม่ดีพอ จนผมหมดหนทางแล้วครับ ทุกวันนี้นั่งรอว่าวันไหนลูกจะไอเป็นเลือดอีก
         ขอขอบทุกท่านที่ช่วยเหลือ และขอให้ผลบุญนี้กลับไปถึงตัวท่านและครอบครัวด้วยเทอญ
กรุณาติดต่อผมโดยตรงได้ที่ ณัฐวัตร 089-4441530
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 35
คุณพ่อเราไอเป็นเลือด ออกมาเยอะมาก เป็นชามๆ เป็นหลายรอบ ไปหาหมอหลายที เข้าเครื่องสแกนแล้วก็ไม่เจอ จนคุณพ่อซีดมาก น่ากลัวมาก ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะไอขึ้นมาอีก สุดท้ายไปศิริราช นั่งรอคิวนานเป็นชั่วโมงๆ คุณหมอให้แอดมิท เจออาจารย์หมอ ตรวจเจอเชื้อในเลือด เชื้อทำให้เส้นเลือดใหญ่ข้างปอดเปราะฉีกขาด เป็นแผลฉีกขาดที่เล็กมากๆ เข้าเครื่องสแกนกี่ครั้งๆ ก็เลยไม่เจอ ด้วยการวินิจฉัยของคุณหมอ (ที่มีประสบการณ์จากคนไข้มากมายของศิริราช) คุณพ่อเราได้ใส่โลหะดามหลอดเลือดที่เปราะนั้นไว้ และรักษาเชื้อแบคทีเรียให้หายขาด ก็รอดมาได้ค่ะ

อยากแนะนำให้คุณไปศิริราช ไปทำบัตรไว้ก่อนก็ยังดี หากโรงพยาบาลไม่รับแอดมิท อย่างน้อยก็มีบัตรแล้ว พอมีอาการขึ้นมา ไปศิริราชทันที เพื่อรับเป็นเคสฉุกเฉิน

เราเสียเงินและเวลาไปกับโรงพยาบาลเอกชน 2 แห่ง เข้าไอซียูทั้ง 2 ที่ ไม่มีที่ไหนหาสาเหตุของเลือดที่ออกมามากมายได้เลย ไอเป็นเลือดครั้งสุดท้าย เลือดกระจายเต็มห้องน้ำ ตัดสินใจไปศิริราช ต้องขอบคุณคุณหมอที่รับคุณพ่อไว้ คุณพ่อเรารอดมาได้เพราะคุณหมอที่ศิริราชจริงๆ ค่ะ
ความคิดเห็นที่ 64
กราบขอบพระคุณทุกน้ำใจและคำแนะนำนะครับ อ่านแล้วน้ำตาซึมครับ ขอตอบโดยรวมนะครับ
1.ผมอยู่ จ.อุบลฯ แต่ก็ไปรักษาที่รามาฯด้วยครับ หมอทุกท่านบอกไปในแนวทางเดียวกันว่า ภูมิแพ้รุนแรง แต่ยังไม่สามารถหาสาเหตุได้ครับ
ให้รักษาไปตามอาการ เลือดออกก็ทำให้เลือดหยุด ติดเชื้อก็ฆ่าเชื้อ ทุกวันนี้ให้น้องกินแค่ข้าวขาว (ที่ไม่ใช่หอมมะลิ) กับหมู,ไก่
ไม่ใส่เครื่องปรุง ใส่แค่เกลืออย่างเดียว และผลไม้ครับ สงสารลูกมากลูกกินเก่ง(แต่ไม่ค่อยโต) เห็นอะไรก็ร้องกินทุกอย่าง แต่ก็ให้กินไม่ได้
2.รพ.ที่มองไว้อีก2ที่คือ รพ.ศิริราช กับ รพ.เด็ก ครับ แต่ติดภาระลูกอีก2คน ถ้าต้องไปตามขั้นตอนแบบจุฬาฯ คงต้องใช้เวลาเตรียมตัวหน่อยครับ
3.เรื่องเวรกรรม บาป บุญ ทำทุกอย่างที่ทำได้แล้วครับ พาลูกสวดมนต์ ทำบุญทำทาน ตั้งแต่จำความได้ก็ไม่เคยทำเลว ทำบาปอะไรหนักหนา
(สงสัยชาติก่อน) บุญก็ทำ ทานก็ทำ ล่าสุดผมบวชเพิ่งสึกได้ 2อาทิตย์ น้องป่วยเป็นไข้ไอมีเลือดนิดหน่อย ยังแอบดีใจคิดว่าดีขึ้น
พอหายไข้หวัดเป็นปรกติได้5-6วัน อยู่ดีๆก็สำลักข้าว ไอเลือออกตามรูปและคลิปเลยครับ
พุทธศาสนาสอนให้ปลง แต่ผมคงจะไม่หยุดสู้เพื่อลูก เพียงแต่ตอนนี้มึนไปหมดแล้วครับ รักษาหายโรคหนึ่ง ก็เป็นเพิ่มอีกโรคหนึ่ง
ผมยังรอคำแนะนำจากท่านที่เคยเจออาการแบบนี้และทางรักษาอยู่นะครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ
ความคิดเห็นที่ 73
คิดอยู่นานว่าจะโพสดีมั้ย เพราะมีโอกาสได้เจอกับน้องมาก่อน คุณพ่ออาจจะจำไม่ได้เพราะเคยตรวจน้องในเวรไม่ได้เป็นเจ้าของไข้โดยตรง

พอทราบว่าน้องได้ตรวจกับแพทย์เฉพาะทางแล้วทางรามา ทั้งด้านภูมิแพ้ ระบบทางเดินอาหารและโรคปอด

เวลาน้องมีอาการนั้นรุนแรงมากจริงๆ แม้แต่เราที่เป็นแพทย์ยังตกใจ

ขอเป็นกำลังใจให้คุณพ่อ คุณแม่ในการดูแลน้องแล้วกันนะคะ

ส่วนหากคุณพ่อต้องการพาไปรักษารพอื่นเพิ่มเติมแนะนำให้นำประวัติทางรามาไปด้วยจะทำให้สะดวกมากขึ้นค่ะ และขอใบส่งตัวจากรพที่อุบลไปด้วยนะคะ จะช่วยให้ง่ายขึ้นในการติดต่อ
ความคิดเห็นที่ 13
ลูกชายเราตอน 5 ขวบ ก็เคยอาเจียนออกมาเป็นเลือดค่ะ

ตอนนั้นลูกชายตื่นเช้ามาแล้วบอกว่าปวดท้อง เราพาไปนั่งห้องน้ำ สักพักเค้าก็อาเจียนเป็นสีดำๆ แรกๆก็ไม่แน่ใจว่าเป็นเลือด เราเรียกให้แม่สามีมาช่วยดูลูกชาย เพราะเราต้องลงไปส่งลูกสาวคนโตขึ้นรถตู้ไปโรงเรียน พอเรากลับขึ้นไปดูลูกชาย แม่สามีบอกว่าเค้าอาเจียนออกมาอีก 2 ครั้ง เป็นลิ่มเลือดสดๆเลย แต่เค้าล้างทิ้งไปแล้ว แล้วก็กำลังแต่งตัวให้ลูกชายเรา ให้เราพาไปหาหมอ

เราพาไป admit ที่โรงพยาบาลนอนคืนเดียว พออาการดีขึ้นหมอก็ให้กลับบ้าน
ในกรณีลูกเรา หมอก็ไม่ได้ตรวจละเอียดค่ะ แค่ดูอาการทั่วไป ค่าเลือดเค้าไม่ตก (ลูกเราเป็นโรคเลือดจางธาลัสซีเมีย) ยังไม่ต้องให้เลือดเพิ่ม
ค่าตรวจวัดต่างๆเป็นปกติ ก็ให้กลับบ้าน หมอสันนิษฐานแค่ว่า อาจมีเส้นเลือดฝอยแตกในระบบทางเดินอาหาร (เค้าอาเจียนออกทางปาก) แต่ไม่น่าจะเป็นในกระเพาะอาหาร
ความจริงเราก็อยากจะรู้สาเหตุที่แท้จริงนะคะ แต่ครั้นจะขอให้หมอสั่งตรวจอย่างละเอียดในระบบทางเดินอาหาร เราก็ว่าลูกเราจะบอบช้ำกว่าเดิมน่ะค่ะ ตั้งแต่ตอนนั้น ก็ไม่เคยมีอาการอะไรอย่างนี้อีกเลยค่ะ

ลองพามาที่โรงพยาบาลศรีนครินทร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่นก่อนไหมคะ อาจารย์หมอที่นั่นก็เก่งนะคะ

คุณพ่อเราเคยปวดหัวมากๆ หมอที่ไปหาหลายคนก็ให้แต่ยาแก้ไมเกรน เส้นเลือดที่คอปูดเหมือนคนเป็นไมเกรนแหล่ะค่ะ แต่กินยาแล้วไม่หาย ทรุดลงๆ
คุณแม่เลยตัดสินใจพามาที่โรงพยาบาลศรีนครินทร์ที่ ได้ตรวจกับอาจารย์หมอ ท่านวินิจฉัยพบว่าติดเชื้อไวรัสที่เป็นเชื้อเดียวกับโรคงูสวัดในกระแสเลือด ซึ่งมันคนละเรื่องกับไมเกรนเลย!
แล้วเชื้อนี้มันกำลังทำลายเซลล์ประสาท ทำให้พ่อเราหมดเรี่ยวแรง ต้องรักษาอยู่นานเลยค่ะ ตั้งแต่พ่อไม่มีแรงแม้แต่จะกินข้าว กระทั่งตอนนี้พ่อสามารถพาแม่ไปออกกำลังกายด้วยกันทุกๆเช้าได้เป็นปกติแล้ว
ถ้าแม่ไม่ตัดสินใจพาพ่อเราไปที่โรงพยาบาลศรีนครินทร์ฯ เราคงจะเสียคุณพ่อไปแล้วค่ะ

เอาใจช่วยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่