กินอะไรก็ผะอืดผะอม ต้องอาเจียนถึงจะหาย เป็นอะไรคะ

กระทู้คำถาม
เมื่อต้นปีเคยเป็นโรคกระเพาะค่ะ เข้าโรงพยาบาล ฉีดยา ให้น้ำเกลือ ซมอยู่หลายวันกว่าจะหาย

ตอนนี้อาการเหมือนเก่า แต่คือไม่ได้มีอาการปวดตรงลิ้นปี่ แล้วก็ไม่ได้ปวดท้องเลย

ไม่มีความรู้สึกเบื่ออาหารนะคะ ยังหิว แล้วก็อยากกิน แต่พอกินไปปุ้บแค่นิดเดียว คือรู้สึกแน่นท้องมากๆ

ผะอืดผะอม อยากอาเจียน จนต้องอาเจียนออกมาเป็นแบบนี้สามวันแล้ว ทานยาเก่าคือยา mirax-m

ที่แก้คลื่นไส้อาเจียนท้องอืดแน่นท้องก็ไม่ดีขึ้น ขมิ้นชันก็กิน กล้วยน้ำว่าก็กิน เพราะตอนเป็นครั้งก่อนหายได้เพราะกล้วยน้ำว้าเลย

เราเป็นอะไรคะ ไม่มีเวลาไปพบแพทย์เลย มีวิธีใดจะบรรเทาอาการได้บ้าง

หรือเพราะว่าช่วงนี้เราเครียดๆ อาการเลยกำเริบ ประกอบกับว่าเผลอไปทานน้ำอัดลม ชา กาแฟ บุหรี่ด้วยนิดหน่อยรึเปล่าคะ กินไม่ตรงเวลาด้วย

ยิ่งเป็นแบบนี้ก็ยิ่งเครียดเนอะ ขอวิธีคลายเครียดด้วยค่ะ การไม่มีโรคนี่มันเป็นลาภอันประเสริฐจริงๆ

ขอบคุณค่ะ <3

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
http://pantip.com/topic/31008428
อันนี้เป็นกระทู้ของผมครับ เจอกรดไหลย้อนเล่นงาน เลยรู้ขั้นตอนรักษาของหมอเยอะเลย

อาจจะเป็นแผลซ้ำเดิมได้ครับสำหรับโรคกระเพาะอาหารอักเสบ

กล้วยน้ำว้ามันดีต่อลำไส้ครับแต่ไม่ดีต่อกระเพาะซักเท่าไหร่ครับ กินแล้วท้องอืดครับ อันนี้พบเจอกับตัวเอง
กล้วยที่รักษากระเพาะอาหารอักเสบได้ดีต้องเป็นกล้วยดิบผงครับ ชงน้ำร้อนกินก่อนอาหาร มันจะยับยั้งการหลั่งกรดครับ คล้ายๆยา omeprazole

ปกติหมอจะให้ยา
omeprazole 1 เม็ด ก่อนอาหารเช้า เย็น ยับยั้งการหลั่งกรด ครับ และเป็นการป้อนคำสั่งให้กระเพาะหยุดการสร้างกรดครับ กินนาน 6 - 8 สัปดาห์
Domperidone 1 หรือ 2 เม็ด หรือ mirax-m นั่นแหละครับ แล้วแต่อาการครับ ตัวนี้ก่อนอาหารเป็นการป้อนคำสั่งให้ระบบทางเดินอาหารทำงานว่าอีกครึ่งชั่วโมงจะต้องรีบทำงานแล้ว
หลังจากกินยาผ่านไปครึ่งชั่วโมง แล้วทานอาหารเสร็จ ระบบทางเดินอาหารจะรีบบีบตัวเอาอาหารที่เต็มไปด้วยกรดออกไปจากกระเพาะครับ นี่คือเหตุผลที่ต้องใช้ยา 2 ตัวนี้ครับ ในการรักษาแผลในกระเพาะ แผลในกระเพาะเหมือนกับการเดินด้วยเท้าที่มีแผลทุกวันยังไงก็ต้องเดินทุกวัน จะหายช้าครับ
อาจจะมียาช่วยย่อย magesto หรือ ตัวอื่นๆ อาหารจะได้ถูกย่อยเร็วๆ

แต่ถ้าปวดท้องมาก อาจให้เป็นยา คลายตัวกระเพาะ เช่น buscopan ซึ่ง ห้ามกินร่วมกับ Domperidone หรือ mirax-m เพราะทำหน้าที่ตรงข้ามกันเท่าที่ผมเจอข้อมูลมานะครับ

อาหาร ควรกินอาหารให้ตรงเวลา เป็นอาหารอ่อนๆ ย่อยง่าย (กินแบบตอนอยู่อนุบาลน่ะ) เคี้ยวให้ละเอียด กินพออิ่ม ให้สังเกตุอาหารที่กินแล้วเกิดอาการด้วยครับ ให้เลี่ยง เช่น ของทอดน้ำมันเยิ้ม ของเปรี้ยว เป็นต้น กินไข่ต้มก็ดีนะครับ จะช่วยเร่งสร้างเนื้อที่แผลในกระเพาะ ส่วนอาหารสมุนไพรอื่นๆ เซิชในเน็ตดูครับ

ความเครียดมีผลเลยครับ ยิงเครียด กรดยิ่งหลั่งออกมาเพียบ ต้องหาวิธีคลายเครียดครับ หรือ ยา(อันนี้ควรปรึกษาหมอครับ)

โรคกระเพาะเรื้อรัง บางที่อาจเกิดจากการติดเชื้อ H. pylori เป็นๆหายๆ ต้องใช้ยาฆ่าเชื้อแบบพิเศษ
http://www.siamhealth.net/public_html/Disease/GI/pu/peptic_ulcer.htm#.Uj1xJT8s7IU

อยากให้ไปพบคุณหมอครับ คุณหมอจะได้วินิจฉัยอย่างถูกต้องครับตรวจไปตามขั้นตอน บางทีอาจจะได้ส่องกล้อง หรืออัลตร้าซาวด์ หาสาหตุที่แท้จริงครับ
อาการจุกนี่ บางทีอามาจากสาเหตุ กระเพาะอักเสบ กรดไหลย้อน และนิ่วในถุงน้ำดี (สังเกตุตัวเองเวลากินของมันมากๆจะจุกแน่นและบางทีจะปวดชายโครงขวา ต้องสลายออก)

ข้อมูลทั้งหมดที่ผมให้ไปอาศัยว่าเจอหมอบ่อยกับข้อมูลในเน็ตนะครับ อยากให้พบคุณหมอให้เร็วที่สุด  
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่