นิติกรทำงานยากไหมครับ

พอดีผมจบ นิติ.ป.ตรี เป็นปี โควิดพอดีเลย เมื่อสำเร็จการศึกษาแล้วทุกอย่างเลื่อนสอบหมดเพราะโควิด ผมจึงกลับไปช่วยธรุกิจที่บ้านแทน(เป็นงานที่ไม่ตรงกับสายที่จบ) จนกระทั้งช่วงโอคิดได้ซาลงผมถึงได้สมัครสอบ พนักงานราชการในตำแหน่งนิติกร ของกรมหนึ่งไว้ จนตอนนี้เขาเรียกไปรายงานตัว ผมเลยตัดสินใจจะไปรายงานตัวเร็วๆนี้

แต่ผมกังวลว่า กฎหมายที่เล่าเรียนมาแถบจะลืมหมดแล้ว แถมไม่ได้แตะกฎหมายใดๆเลยตลอดเวลา 4 ปีตั้งแต่ จบ นิติมา และกังวลว่า จะทำงานไหวหรือเปล่าประกอบกับ ผมไม่เคยทำงานที่ไหนมาก่อนเลยในชีวิต เว้นแต่ช่วยธรุกิจที่บ้านอย่างเดียว เลยมีความตื่นเต้นว่าจะทำงานในตำแหน่งนิติกรรอดไหม คิดๆต่างๆนาๆ จะยากไหม งานเยอะท่วมหัวไหม บลาๆๆ....

ถ้าทำงานไม่ไหวจริงๆ สัก15วัน-1เดือน สามารถลาออกได้เลยไหม

ใครเคยทำงานตำแหน่งนี้ รบกวนแชร์ประสบการณ์หรือแนะนำได้นะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่