ควรให้อาหารปลาคาร์ฟ แค่ไหนดี ?

คำถามที่ลูกค้า ถามผมบ่อยหนึ่งในหัวข้อ สนทนา คือ เราควรให้อาหารปลาคราฟ แค่ไหนดี
แนะนำนะครับ หลักการง่าย ๆ 
1. ควรให้ปลากินอิ่มและให้หมดภายใน 2-5 นาที ถ้าเหลือแสดงว่าเราให้มากไป และควรตักเศษอาหารที่เหลือทิ้งด้วยนะครับ ระบบกรองจะได้ไม่ทำงานมากไป 
2. ให้กินอาหารเป็นเวลาสม่ำเสมอ เช่น มื้อเช้าและเย็น
3. ตำแหน่งที่ให้อาหารปลา ควรเป็นที่เดิมทุกครั้ง เพื่อสร้างความคุ้นเคยระหว่างเรากับน้องปลา
4. ตามหลักการคือ ปริมาณอาหารวันละ 1-3 เปอร์เซ็นต์ของน้ำหนักปลาทั้งหมด
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
อ่านข้อมูลเพิ่มเติม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่