การขอเรียกเงินคืนจาก แอพพลิเคชัน Picsart

กระทู้สนทนา
ตามหัวข้อกระทู้ค่ะ เมื่อวันที่ 4 พ.ย เราโดยเรียกเก็บเงินจาก picsart เป็นจำนวนเงิน 1300 บาท ตอนนั้นเราตกใจมาก จึงไปหาข้อมูลเก่าในพันทิป ที่มีพี่ๆ เคยมาให้ข้อมูลไว้ จากนั้น เราเลยตรวจสอบ สรุปที่ได้ คือเรากดสมัครใช้ picsart ฟรี 3 วัน แล้วต่ออายุแบบรายปีค่ะ แต่ทางแอพได้หักเงินเราไป โดยที่ยังไม่ทันครบกำหนด และเราก็ไม่ได้ใช้งานแอพด้วย เอาง่ายๆ ไปเผลอกดรับสมัคร ตอนโหลดมาค่ะ แต่ยังไม่ได้ใช้งาน ก็ทิ้งแอพไว้ จนวันที่เรียกเก็บ อันดับแรก เราติดต่อกับ ทาง apple store เพื่อทำการขอรีฟันเงินคืน โดยเข้าไปที่เว็บไซต์ https://reportaproblem.apple.com/  ใส่เมล์ รหัส แล้วกดเลือกความต้องการ ขอรับเงินคืน จากนั้นก็เลือกแอพที่ทำการจะขอเงินคืน พอส่งคำขอไปแล้ว จะมีข้อความจากทางแอปเปิ้ลส่งมา ให้รอดำเนินการ 48 ชั่วโมง
พอถึงขั้นนี้ใครจะรอ 2วันก็ได้ค่ะ แต่เราได้ติดต่อเมลไปทาง ทีมงาน picsart ไปด้วย เมลที่ใช้ติดต่อ คือ  support@picsart.com เราก็ทำการส่งข้อความไปเลยค่ะ ระบุรายละเอียดว่า ทำไมถึงขอเงินคืน (ติดต่อด้วยภาษาอังกฤษนะคะ เพราะทีมงานเป็นต่างชาติทั้งหมดค่ะ) ทั้งหมดนี้เราติดต่อภายในวันที่โดนหักเงินเลยประมาณ 5 โมงเย็นของวันที่ 4 พอช่วง 4ทุ่ม ทางpicsart ก็ติดต่อกลับมา ว่าให้ส่ง ยูสเซอร์เนม รุ่นโทรศัพท์ และใบเสร็จการรับเงินไปให้ ภายใน 24 ชั่วโมง พอวันที่ 5 เราเห็นข้อความ ก็รีบส่งไปให้ทางทีมงานทันทีค่ะ ไม่นาน ทีมงานของ pica ก็ส่งเมลตอบกลับมาว่า ให้ยืนยันการขอเงินคืน จะมี ปุ่ม3 ปุ่นด้านล่าง ให้คลิกคำว่า Yes, Please proceed (เพื่อดำเนินการต่อ) และในคืนวันที่ 5 เว็บไซต์ของapple ก็อัปเดตระบบ ว่า ได้ทำการคืนเงิน เป็นจำนวน 1300 บาทให้แล้ว ถึงตรงนี้ไม่ต้องตกใจนะคะ ว่าเงินยังไม่เข้า อาจใช้เวลาประมาณ 1-2 สัปดาห์เพื่อรอเงินค่ะ และวันนี้ วันที่ 6 ก.ย ทาง Picsart ส่งเมลยืนยันคำขอ การคืนเงินมาให้เราเรียบร้อยแล้ว แค่รอทาง apple โอนอย่างเดียว (ที่แนะนำให้ติดต่อกับการทีมงาน pica ด้วย เพราะกัน apple ไม่โอนคืนให้ค่ะ) #ถ้าได้เงินแล้วเราจะมาอัปเดตอีกครั้งนะคะ
***อัปเดต วันที่ 8 ก.ย เวลา 15:49 เราได้รับเงินคืนเรียบร้อยแล้วค่ะ*** สรุปแล้วใช้ระยะเวลาประมาณ 4 วัน
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่