อยากทราบเทคนิคออกตัวตอนบนทางชันมากๆ บนเขา ค่ะ หวิดไม่รอด เกือบขิด

เป็นปาเจโร่ขับสอง พอดีไปเที่ยวดอยค่ะ พอดี ทางตรงนั้นเป็นทางขึ้นเขา มีร้านค้าเลยหักรถ เข้าไปจอดเข้าไปถามทาง แล้วถอยหักศอกออกมา
พอจะเดินหน้าแล้วหมุนซ้ายขึ้นไปต่อ ปรากฏขึ้นไม่ได้ มีความรู้สึกรถจะไหลๆ เลยรีบเอาหินรอง  แล้วก็ยังขึ้นไม่ได้

ปั่นอยู่นาน จนรถทำท่าจะปีนหิน ไหลต่อ สติไปแล้ว โชคดีมีคนแถวนั้นมาช่วย ให้ลองเปลี่ยนไปเลือกเกียร์เองเป็นเกียร์  1 ถึงไปต่อได้  แอบเห็นรถเก๋งถอยออกมาเหมือนกัน ขึ้นไปสบายๆ เลย

ก่อนหน้าก็เจอ เลี้ยวซ้ายจะขึ้น ขึ้นไม่ได้ ซะงั้น แต่ตอนนั้นด้านหลังเป็นลาน เลยถอย กลับรถลงเลยค่ะ

เลยขอปรึกษา ขอประสบการณ์หน่อยค่ะ ทำไมขับไปเรื่อยๆ ขึ้นได้ปกติ แต่พอจอด แล้วยิ่งล้อไม่ตรง รถไม่มีแรง แถมจะไหลตกเขาอีก ต้องเข้าเกียร์ 1 ออกตัว ทำไม d ไม่รอดคะ

กับอีกเคส เผลอไปจอดบนหญ้า ปั่นฟรี ออกไม่ได้จนต้อบลงมีคนช่วยดันถึงรอดได้

ต้องแก้ไขสถานการณ์ืยังไงดีคะ  ตอนนี้ ไม่กล้าขับขึ้นเขาเท่าไรเลยค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่