เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ถามเกี่ยวกับการกินสำหรับผู้ป่วยโรคเบาหวาน

พึ่งตรวจเจอเบาหวานค่ะ เครียดเรื่องการกินมาก แอบร้องไห้เลย หมอให้คุมอาหารก่อน + ยา Metformin เราเลยงงจับจุดไม่ได้ เขาบอกแค่นี้

1.ไม่มีข้าวพวกไรเบอร์รี่ กินข้าวขาวได้ไหม
2.ควรออกกำลังกายกี่วันต่อสัปดาห์/นาที
3.อยากกินหมูกระทะ,ชาบูกินได้ไหม (1เดือนครั้ง)
3.ที่เจาะปลายนิ้วจำเป็นไหม
4.ของทอดกินได้ไหม เช่น ไก่ทอด ลูกชิ้นทอด (จำกัดปริมาณ) ไม่กินกับน้ำจิ้ม
5.อยู่ในช่วงคุมอาหารคุมน้ำตาลทำยังไงให้ไม่โหยหา
6.กินชาเย็นไม่หวานเลย แต่ใส่นมจืด ได้ไหม
7.ตอนเย็นควรกินอะไร ให้อิ่มแบบไม่อ้วน
8.ทานยา เช้าเย็น หลังอาหาร มื้อเที่ยงกินน้อยๆ เช่น ผลไม้ ของที่อยากกินเป็นบาวันเพื่อลดความอยากได้ไหม ที่ไม่ใช่ ของหวานๆ

รู้สึกว่ากินแป้งเยอะมาก ไม่ได้ทำอาหารเองด้วย ส่วนมากกินแกงถุงกับข้าวสวย มีบ้างครั้งแบบซื้อขนมปังใส่แยมมากินแอบกังวล แต่กินนิดเดียว พอให้หายอยาก ไม่อดอาหาร ตอนเย็นทานสลัดกับไก่ปิ้ง (ไม่กินน้ำสลัด) เริ่มกินอาหาร8:00และหยุดกินเมื่อ20:00 ทุกวัน วันบางวันถ้าหิวก็จะกินไข่ต้ม1ฟอง ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ อยากหยุดยา ตอนนี้พึ่งจะอายุ20เอง ไม่อยากกินยา ผลเสียมันเยอะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่