เจอเพื่อนที่หลงในรูปร่างตัวเอง ชอบบลัฟคนอื่น ต้องทำไงดีคะ

เพื่อนเคยอ้วนกว่าทุกคนในกลุ่ม นางไปออกกำลังกาย เวท โยคะ หุ่นดีขึ้น ผอมลง กระชับขึ้น เพื่อนๆก็ชมว่าดูดีขึ้น ดีใจกับนางที่นางดูแลตัวเองมากขึ้น แต่หลังๆมานางเริ่มจะหลงตัวเอง ชอบมาบลัฟคนอื่น วิจารณ์คนที่ไม่รู้จักที่เดินผ่านไปมา คนนั้นดูอ้วนไป ขาใหญ่ไป คนนี้เอวกลม ดูไม่ได้  โน่นนี่นั่น ซึ่งเราฟังแล้วยังรู้สึกไม่ค่อยโอเคเลย 
     แต่หลังๆเริ่มหนักขึ้นนางก็มาวิจารณ์เพื่อนสนิทในกลุ่ม ว่าตรงนั้นใหญ่ไป ตรงนี้เล็กไป ไม่กระชับ ต้องไปทำอย่างนั้นอย่างนี้ ไปเวทส่วนนั้นส่วนนี้ ท่านั้นท่านี้ นานๆพูดครั้งยังพอว่า แต่เจอกันทีไรตำหนิเรากับเพื่อนในกลุ่มตลอดเลยทุกวัน ทั้งๆที่เพื่อนๆเขาหนักแค่57-60 แต่คนที่มาจู้จี้จุกจิกหนักเกือบ70  คือบางทีก็งงและไม่เข้าใจนะคะ  ผอมลงก็ดีใจด้วยค่ะ แต่ไม่ได้แปลว่าสวยแล้ว ไม่ได้แปลว่าสวยกว่าทุกคนนะคะ  จากที่เคยชื่นชมที่นางผอมลง เคยชื่นชมในความพยายามของนาง เป็นกำลังใจให้นาง ยินดีกับนาง  กลายเป็นว่าไม่อยากชมแล้วค่ะ  ชมแล้วก็มาแว้งกัดเพื่อนๆ  ทั้งๆที่ตัวเองก็ยังอ้วนที่สุดในกลุ่ม ยังไม่มีใครว่าอะไรเลย เข้าใจค่ะว่า คนเรากว่าจะลดน้ำหนักลงมาได้ มันยาก มันต้องใช้ความพยายามความอดทนอย่างสูง ต้องใช้แรงบันดาลใจ แต่ถ้าวันนึงคุณทำได้  มันก็ไม่ได้หมายความว่าคุณจะเที่ยวไปดูถูกคนอื่นนี่คะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่