[CR] ก๋วยเตี๋ยวเรืออนุสาวรีย์ฯ vs ข้าวยำตลาดน้ำสองคลองวัดตลิ่งชัน

เมื่อวานหนอนฯเจอปัญหาระหว่างเดินทางกลับจากอัมสเตอร์ดัมมาไทย

ได้เขียนกระทู้ไว้หน่อยเผื่อจะเป็นประโยชน์แก่บางท่านที่อาจจะกำลังเดินทางผ่านสนามบินSchiphol

https://pantip.com/topic/41491969/desktop

เครื่องลงล่าช้าทำให้ต้องค้างคืนที่กทม.เพราะไม่ทันรถกลับบ้านพักที่แม่กลอง ก็เลือกพักตรงสถานีพญาไทค่ะ

ตื่นมาก็หิว อยากกินอะไรแซ่บๆ เลยไปอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิค่ะ

ไปเพื่อกินก๋วยเตี๋ยวเรือและรำลึกความหลังสมัยมัธยม ที่ชอบแวะมากินหลังเลิกเรียนกับเพื่อนๆ  กินทีชามเตี๋ยวซ้อนกันสูงเชียว

โอ้ นั่นมันผ่านมานานแค่ไหนกันแล้วนะเม่าอดีต

สมัยนั้นบางร้านยังพายเรือมาขาย น้ำในคลองก็ดำๆ

เดินมาส่องคลอง  น้ำไม่ค่อยดำ  ไม่มีขยะลอยฟ่อง

อืมห์ ใช้ได้ๆ

และไม่มีเรือในคลองอีกต่อไปแล้ว มีแต่ร้านบนบกริมคลองหลายร้านทีเดียวค่ะ

ก็เลือกสักร้านละกัน  สมัยมัธยมเราก็ไม่มีร้านประจำนี่นะ  กินแล้วมันก็อร่อยคล้ายๆกันหมดอ่ะ

เดินผ่านไปมาแป๊ปนึงแล้วเลือกหนึ่งร้าน   ดีจังเดี๋ยวนี้ติดแอร์กันหมด นั่งแล้วเย็นสบายดี ร้านก็สะอาดกันดี และมีการจัดวางชามก๋วยเตี๋ยวเยอะๆเหมือนสมัยเรายังเป็นนักเรียน

สั่งเมนูโปรด เล็กแห้ง เกาเหลาทุกอย่าง เอาเป็นหมูละกัน

เอาแคบหมูด้วย และเอาเครื่องดื่มซ่าๆมาขวดนึง

อาหย่อยแต่เช้า
หมดเกลี้ยง
จ่ายไป62 บาท

ยังรู้สึกขาดๆ
มันยังไม่ควรจบ 
เอ้า เดินต่อๆ

เดินส่องไปมาเจอร้านนึงมีไอ้นี่ 

หุหุ  จัดหน่อยละกัน
เล็กแห้ง เกาเหลาทุกอย่าง ร้านนี้เอาเนื้อละกัน

เอาเกี๊ยวกรอบมาหน่อย เปลี่ยนมั่ง ตะกี้กินแคปหมูแล้ว

ก๋วยเตี๋ยวแถวนี้อร่อยทั้งนั้น 

ชอบ คิดถึงไอ้เจ้าชามเล็กๆพวกนี้มาก
ไม่ได้มานานมากเลย จัดไปให้หายคิดถึง

จ่ายค่าคิดถึงไปอีก72บาทฟิน

เพื่อนมารับจะพาไปส่งขึ้นรถกลับแม่กลองที่สายใต้เก่า

แต่เพื่อนหิวเลยพาไปหาไรกินที่ตลาดน้ำสองคลองวัดตลิ่งชัน

ตลาดนี้น่าเดิน อยู่ใกล้ๆกับตลาดน้ำตลิ่งชันแต่คนน้อยกว่า  มีการจัดการที่ดีมาก  มีที่จอดรถ บรรยากาศดีและสะอาดน่าเดินมากค่ะ

เจอเจ้านี่ มีใบขมิ้นด้วย โอ๋ย น่ากินจัง

เอาข้าวยำร้านนี้ล่ะ 

น้ำบูดูหวานรสชาติและกลิ่นไม่หนักหน่วง มือใหม่ลองชิมข้าวยำก็น่าจะกินง่ายค่ะ  เครื่องจัดมาเต็มที่

ราคา60บาท หนอนฯคิดว่าไม่แพงเลยค่ะ

คนขายพูดจาดีดูแลดีมากค่ะ เอาใบขมิ้นมาให้ดูชัดๆตามคำขอ

จัดจานสวย อาหารคุณภาพดี ผักสด มีกระดาษเช็ดมือมาให้

ร้านติดกันเป็นแกงใต้ แต่แกงหมดเหลือแต่ปลาทอดขมิ้น  เพื่อนเลยสั่งข้าวมากินกับปลาทอด  

ทางร้านก็เอาน้ำแกงไตปลามาเสิร์ฟพร้อมผักสด
กินกันหมดเกลี้ยง น้ำแกงอร่อยค่ะ  ปลาก็ตัวโตสดทอดมาดีมาก ตัวละ60บาท แต่ลืมถ่ายรูปมาค่ะ

อ้อๆ ขอเพิ่มรูป มีรูปนี้รูปเดียวที่ถ่ายติดปลาทอดขมิ้นค่ะ

ถ่ายมาแต่ป้ายร้าน

เครื่องดื่มร้านกาแฟข้างๆก็ดีค่ะ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปอีกล่ะ

เดินเล่นแป๊ปนึงก็ได้เสียเงินอีก940บาท ค่าถ้วยจานมือสองสวยๆ ถูกใจ และไม่มีตำหนิ  

ชอบจั๊ง ถ้วย จาน ชาม แก้วน้ำ
เห็นเป็นไม่ได้  

พวกขนม, อาหารอย่างอื่นและผักสดผลไม้ก็มีค่ะ
โดยส่วนตัวชอบตลาดนี้มากกว่าตรงตลิ่งชัน  

ถ้าท่านใดมาตลาดน้ำตลิ่งชัน ลองเดินแวะมาหน่อยนะคะ  อาจจะชอบเหมือนหนอนฯ

วันนี้กินทั้งเตี๋ยวทั้งข้าวยำภายในเวลาราวสามชั่วโมง 
ทำไปได้ เพี้ยนขำหนักมาก
ชื่อสินค้า:   ก๋วยเตี๋ยวเรืออนุสาวรีย์ vs ข้าวยำตลาดน้ำสองคลองวัดตลิ่งชัน
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่