ในอนาคต ถ้าพนักงานในร้านอาหาร เลือกได้ที่ จะใส่ หรือ ไม่ใส่ หน้ากากอนามัย เราควรทำตัวอย่างไร

ส่วนตัวแล้วยังกังวล เรื่อง โควิท อยู่ และก็ชอบใส่หน้ากากอนามัยด้วย รู้สึกร่างกายแข็งแรง ไม่ป่วย แล้ว ปกปิดความแก่ ได้ด้วย 555 แต่ก็ไม่รู้จะ ทำตัวอย่างไร ให้เข้ากะสังคม ที่กำลังจะให้สามารถ ถอดหน้ากาก ใช้ชิวิต ปรกติ ได้ ถ้าอีกหน่อย พนักงานในร้านอาหาร ไม่ว่าจะเป็นร้านอาหารในห้าง หรือ ร้านอาหารริมถนน ไม่ใส่หน้ากากอนามัย มารับออเดอร์อาหาร หรือ มาส่งอาหารให้เราที่โต๊ะ เราสามารถบอกพนักงาน หรือ หัวหน้าพนักงาน ให้ใส่หน้ากากอนามัย ก่อนมารับออเดอร์ ได้ไหม จะน่าเกียจ ไปไหม หรือว่า จะเลือกที่จะเดินออกจากร้านนี้ แล้ว เลือกร้านอื่นที่ดีกว่า ครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 66
ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบครับ ผมเห็นด้วยที่ว่า การที่ผมจะไปบอกให้ใครสักคนใส่หน้ากากอนามัย มันเป็นการละเมิดสิทธิส่วนบุคคล และ เสียมารยาทมาก ผมคงเลือกร้านที่พนักงานที่ให้บริการในร้านยังสวมใส่หน้ากากอนามัยครับ ถ้าร้านอาหารไหนที่อาหารอร่อย แต่พนักงานในร้านไม่ใส่หน้ากากอนามัน ผมคงเลือกที่จะซื้อกลับไปกินในถ้ำ เอ้ย!! กินที่บ้าน แทนครับ
ผมยังมีความกังวลอยู่บ้าง แต่คงไม่ถึงขนาดวิตกจริต ไม่กล้าออกไปไหน  ผมยังคงออกไปกินข้าวในห้าง ไปเที่ยวทะเล ไม่ได้อยู่บ้าน 24 ชั่วโมง ผมคิดว่าผมคงจะใส่แมสต่อไป ผมเห็นข่าว หนุ่มอายุ 37 ร่างกายแข็งแรง ฉีดวัคซีน 4เข็ม ติดโควิท เชื้อลงปอด ตาย ยังไงโควิท ก็ยังคงอยู่กะเราไปอีกนาน รักษาสุขภาพกันด้วยครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 12
ทำไมต้องเอาแค่ พนักงานในร้านอาหารละคะ
ถ้าอนาคตเลือกได้ว่าจะใส่หรือไม่ใส่ หมายความว่า ในที่สาธารณะ
หรือทางเดินทางเท้าทั่วๆไปคุณก็ต้องพบเจอคนไม่ใส่แมส
ไม่ใช่แค่ในร้านอาหารค่ะ

แล้วคุณจะมีสิทธิ์อะไรไปสั่งให้เค้าใส่แมสหรอคะ

หรือที่ตั้งกระทู้แค่ ร้านอาหาร เพราะคุณคิดว่าคุณเป็นลูกค้าคุณมีสิทธิ์สั่งให้เค้าใส่ (หรือเปล่า)
ถ้าเป็นแบบนั้น มันคงแก้ที่คนอื่นไม่ได้ คุณก็ต้องแก้ที่ตัวเองแล้วหละค่ะ

อยู่บ้าน สั่งมากินในบ้าน ไม่ต้องออกไปไหน
ถ้ายังไม่โอเคกับสถานการณ์นะคะ
สบายใจสุดคร่ะ
ความคิดเห็นที่ 5
ส่วนตัวดีใจมากที่จะได้เลิกใส่หน้ากาก

ไปเมืองนอกมาเป็นเดือน ไม่ใส่ คนรอบตัวไม่ใส่ คนทั่วไปไม่มีใครใส่ มีแค่ตอนไปที่คนหนาแน่นจริงๆ เราก็เฉยๆ ใช้ชีวิตปกติ

ถ้าเรา เป็น จขกท คงเลือกที่ตัวเองสบายใจค่ะ ไม่สบายใจไปกินร้านเขาไม่ใส่ ก็หาร้านที่เขาใส่

แต่เราว่า จะไม่มีมารยาทมากๆ ถ้าไปบังคับเขาให้ใส่หน้ากาก สิ่งที่คุณเลือกได้คือแค่จะใช้หรือไม่ใช้บริการ ไม่ใช่ไปบังคับคนอื่นทำตามความต้องการตัวเอง อย่างมากใส่ความเห็นแนะนำร้านค้าว่าอยากให้ใส่หน้ากากค่ะ
ความคิดเห็นที่ 22
ผู้ให้บริการอาหารควรใส่แมสมานานแล้วและต่อไปตลอด​ ถุงมือด้วย​  ควรเป็นกฏหมานเลย​  และไม่ใช่ถุงมือที่จับทั้งอาหารและรับเงินลูกค้าด้วย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่