ขอถามหน่อยค่ะ

คือเราอยากทราบทำอย่างไรให้หายคิดเรื่องการทำร้ายร่างกายตัวเองคะ??
คือเราเครียดมากๆเครียดกับเรื่องการเรียน ครอบครัว เพื่อน ซึ่งครูที่รร.สั่งงานเยอะมากๆหลายๆวิชารวมกันต้องส่งก่อนศุกร์นี้ ถ้าไม่ส่งขู่ติดร. และชอบบูลลี่เราเพื่อนก็ดันขำ เราก็ได้แต่ขำแห้งๆไป
อีกเรื่องคือครอบครัว เป็นครอบครัวที่เหมือนจะดีซัพพอร์ตลูกทุกอย่าง แต่เหมือนเลี้ยงลูก/หลานไม่เป็น กดดันเรื่องการเรียนเราโดยที่เขาไม่รู้ตัว ด่าเราทุกวันบางเรื่องเราไม่ผิดแต่เราก็โดน บางคำพูดรุนแรงมากๆบางทีเราก็รับมันไม่ไหวแต่ทำไงได้เราก็ต้องทน เมื่อก่อนเรารู้สึกดีที่มีอากับอาเขยอยู่ข้างๆ เขาบอกว่ามีอะไรก็บอกหรือปรึกษาเขาได้ระบายกับเขาได้ตลอด แต่เราว่าเราคิดผิดค่ะเขามองเรื่องของเราเป็นเรื่องตลก บางทีก็บูลลี่เราสำหรับเรามันแรงมากๆ เราไม่รู้จะพึ่งหรือปรึกษาใคร แม้แต่เพื่อนที่ได้ขึ้นชื่อว่าเพื่อนสนิท เขาบูลลี่เราแรงมากๆด่าเราแรงเคยมีครั้งนึงเขาคิดเรื่องแย่ๆที่จิ้นเรากับคนในครอบครัวลามไปถึงเรื่องลามก เราอึดอัดจนทนไม่ไหวจึงบอกออกไปจนเราทะเลาะกัน เวลาเขาเศร้าเราปลอบเขาตลอด(เพื่อนเกือบครึ่งห้องชอบทักมาปรึกษาหรือระบายกับเรา)แต่พอเราเศร้าเขาดันมองเป็นเรื่องตลกและหาว่าเบียว/อ่านนิยายมากไป  และทุกครั้งที่ความเครียดมันสะสมมาก เราคิดแค่ว่าอยากระบายแต่เราไม่มีใครที่ไว้ใจเราเลยตัดสินใจทำร้ายตัวเอง ตอนทำมันไม่เจ็บนะเพราะมันเหมือนได้ปลดปล่อย แต่พอผ่านไปสักพักมันเจ็บน่ะ555555 แล้วก็ได้แต่คิดว่าทำลงไปทำไม แต่พอเครียดหนักๆอีกก็ได้แต่คิดจะทำร้ายตัวเองเหมือนเดิม เรื่องที่เราเจออาจจะไม่หนักนะคะแต่เด็ก14ปีอย่างเราควรโดนแบบนี้จริงๆใช่มั้ย อ๋อและสุดท้ายเราขอวิธีระบายความเครียดโดยที่ไม่ทำร้ายตัวเองหน่อยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่