โดนเรียกมาทำงานในวันหยุด จะได้วันหยุดชดเชย หรือ เงินเดือนจะเพิ่มมั้ย

ผมมีเรื่องที่สงสัยครับเนื่องจากรุ่นพี่ที่เจอกันที่ร้านเหล้าบ่อยๆมาบ่นให้ฟังว่า
พึ่งเริ่มงานมาได้3เดือนกว่าๆ เเต่ในหลายเดือนที่ผ่านมาคือโดนบริษัท ขโมยวันหยุด
บ่อยมากๆประมาณว่าโดนที่ทำงานเรียกไปทำงานในวันหยุดเเต่ที่ทำงานไม่ได้เลื่อนวันหยุดให้ต้องมาทำงานต้อพรุ่งนี้ต่อเลยเเล้วเป็นเเบบนี้บ่อยมากครับ ผมเลยเกิดความสงสัยว่าวันหยุดที่ควรเป็นของเราเเต่เเรกโดนบริษัทเอาไปบริษัทควรจะชดเชยอะไรตรงนี้ให้มั้ย อย่างวันหยุดชดเชย หรือ เงินค่าล่วงเวลา
(เเต่ที่ผ่านมาก็ไม่ได้อะนะ) หรือมันเป็นเรื่องปกติในการทำงานอยู่เเล้ว? ซึ่งนักศึกษาอย่างผมอยากรู้มากจะได้เตรียมตัวถูกเวลาไปทำงาน
แสดงความคิดเห็น