สนทนาธรรมกับครูบา วัดถ้ำสหาย

สมัยบวชที่วัดถ้ำสหายเมื่อปี 2559 ได้สนทนาธรรมกับครูบารูปหนึ่งรูปงามมาก ขนาดผมเป็นชายแท้ๆยังเคลิ้มขณะฉันน้ำปานะที่โรงน้ำร้อน
ครูบารูปนี้ตั้งใจปฏิบัติสมาธิภาวนามาก จนจิตรวมเป็นอัปนาสมาธิเร็วมาก ผมจึงถามวิธีการภาวนาของครูบา

ผม : ครูบามีวิธีการภาวนา อย่างไรครับ อานาปานสติหรือภาวนาพุทโธครับ
ครูบา : ผมภาวพุทโธ…
ผม : ภาวนาพุทโธ ดูลมหายใจไหม
ครูบา : ไม่ เอาสติอยู่กับพุทโธอย่างเดียว
ผม : ภาวนาพุทโธ ช้าหรือเร็วครับ
ครูบา : ช่วงแรกจิตฟุ้งซ่าน ต้องภาวนา พุทโธๆๆๆเร็ว ให้จิตจ่ออยู่กับพุทโธ เมื่อเราภาวนาพุทโธนั่นแหละเป็นบุญ เพราะได้บูชาสรรเสริญพระพุทธเจ้า เมื่อจิตสงบเป็นสมาธิจะทิ้งพุทโธเอง….เกิดจิตรวมเป็นสมาธิเอง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่