ชนรถ เมอร์เซอดา-เบนซ์ โดนฟ้องเรียกค่าเสียหายจากประกัน

ขอความคิดเห็นจากผู้รู้ ผู้มีประสบการณ์พอดีได้รับหมายศาลโดนฟ้องจากบริษัทประกัน เป็นเงินจำนวน 141,000 บาท
จะขอลดหรือขอไกล่เกลี่ยกับทางโจทย์ได้อย่างไรบ้างคะ ชนรถอะไรไม่ชนไปชนรถเบนซ์ประกันก็ขาดเครียดมากค่ะตอนนี้
ปรึกษาทนายทนายแนะนำให้สู้คดี แต่ค่าใช้จ่ายที่ประกันเรียกมาเป็นราคาจากศูนย์เบนซ์โดยตรง เราจะสามารถสู้คดีได้หลอคะ
ทนายเรียกค่าดำเนินการ 25,000 ยังไม่รวมค่าเดินทางกับค่าพยาน กลัวว่าจะเสียสองต่อ เลยมาขอคำแนะนำค่ะ 
ว่าควรจะสู้คดี หรือไปไกล่เกลี่ยดีคะ

*ทนายให้สู้ในทำนองที่ว่าค่าซ่อมแพงเกินจริง จะให้เราสู้เพื่อจ่ายค่าเสียหายน้อยลงค่ะ

** ขอถามเพิ่มเติมนะคะ กรณีเราเป็นเจ้าของรถแต่ไม่ใช่คนขับชน แบบนี้จะยื่นคำให้การให้ศาลยกฟ้องเจ้าของรถได้ไหมคะ
เพราะทางคนขับชนเขายินดีชดใช้ค่าเสียหายที่เกิดขึ้นทั้งหมดเอง แต่วันที่ชนเราก็อยู่ในรถด้วยค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่