ค่าตับสูงขึ้นจากการฉีดวิตามินดูแลผิวได้ไหมคะ

ก่อนหน้านี้
AST อยู่ที่ 23
ALT อยู่ที่ 16 

ปกติเป็นคนไม่กินยาอะไร ไม่ฉีดยาอะไรแม้จะป่วยก็ตาม

แต่เดือนที่ผ่านทาเพื่อนพาไปให้วิตามินผิวค่ะ ตอนแรกก็กลัว
แต่คลินิคบอกว่าไม่มีผลกับตับ ก็เลยค่ะให้ทางเส้นเลือด
หลังจากนั้นผ่านมา 2 สัปดาห์ กังวลค่ะ เลยไปตรวจเลือด
ค่าทุกอย่างปกติ ไขมัน 180 / น้ำตาล 78 
ความดันปกติ ทุกอย่างปกติ น้ำหนักตัวน้อยค่ะ 43 สูง 165 ซม

แต่ค่าตับขึ้นเป็น 43 ทั้ง 2 ค่าซึ่งเกินระดับที่ปกติ

คุณหมอแจ้งว่าอาจเป็นที่วิตามินผิวได้ ให้หยุดและมาตรวจใหม่ 

มันเป็นไปได้ใช่มั้ยคะ กังวลมากเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่